englishtimeenglishtimeenglishtime
Most Viewed Topics

Notification

Icon
Error

Login

wendy_bom
#1 Posted : Thursday, November 25, 2010 3:08:18 PM(UTC)
wendy_bom

Rank: Member of HONOR

Groups: Member
Woman

Was thanked: 363 time(s) in 174 post(s)

Năm nay em đã 12, 17 tuổi , vẫn còn trẻ con lắm nhưng cũng là lúc cần đủ chín chắn để tự chọn cho mình một đường để bước tiếp.

Năm 12 ngổn ngang bài vở, bao lo lắng cho kì thi sắp tới.

Thi đã đành nhưng biết thi gì đây?

Hồi nhỏ em thích lắm nghề giáo. Nhưng rồi lớn lên hụt hẫng nhiều, hóa ra cuộc sống đâu lí tưởng như mình nghĩ . Có lúc nghĩ một con bé nóng nảy như em sao có thể thành cô giáo?

Thế nhưng bây giờ lúc bắt buộc phải lựa chọn cho mình một lối đi, em lại nghĩ đến nghề giáo nhiều nhất .

Trong lúc ai cũng chạy theo hai chứ kinh tế, em lại chọn nghề giáo. Nhưng quan trọng đâu phải trào lưu, đâu phải nghề nào ''sướng'' hơn mà là mình muốn gì, cần gì, bản lĩnh mình tới đâu, phải không mọi người? 

Mong các bạn và thầy cô chia sẻ cùng em

CỐ LÊN MÌNH ƠI
♫ ♪ ~Uông~ ♪ ♫
 3 users thanked wendy_bom for this useful post.
tra.le92 on 8/17/2011(UTC), linhegg98likesenglishtimeofcucku on 1/8/2014(UTC), gockhuat on 3/2/2015(UTC)
Sponsor
English Time
rt
#2 Posted : Thursday, November 25, 2010 3:31:00 PM(UTC)
rt

Was thanked: 1569 time(s) in 627 post(s)

Năm nay em đã 12, 17 tuổi , vẫn còn trẻ con lắm nhưng cũng là lúc cần đủ chín chắn để tự chọn cho mình một đường để bước tiếp.

Năm 12 ngổn ngang bài vở, bao lo lắng cho kì thi sắp tới.

Thi đã đành nhưng biết thi gì đây?

Hồi nhỏ em thích lắm nghề giáo. Nhưng rồi lớn lên hụt hẫng nhiều, hóa ra cuộc sống đâu lí tưởng như mình nghĩ . Có lúc nghĩ một con bé nóng nảy như em sao có thể thành cô giáo?

Thế nhưng bây giờ lúc bắt buộc phải lựa chọn cho mình một lối đi, em lại nghĩ đến nghề giáo nhiều nhất .

Trong lúc ai cũng chạy theo hai chứ kinh tế, em lại chọn nghề giáo. Nhưng quan trọng đâu phải trào lưu, đâu phải nghề nào ''sướng'' hơn mà là mình muốn gì, cần gì, bản lĩnh mình tới đâu, phải không mọi người? 

Mong các bạn và thầy cô chia sẻ cùng em

Bạn wendy cũng giống như mình và mọi người và đặc biệt là các bạn năm nay 12, chúng mình cũng sắp ra trường rồi các bạn nhỉ, đi tìm một môi trường mới cho tương lai sau này của bản thân mình. Có lẽ nghề nhà giáo là nghề vô cùng cao quý bởi nó là nghề đem lại kiến thức cho các bạn học sinh, và những khía cạnh cuộc sống.

Mỗi người có riêng một lý tưởng sống và sở thích của mình, bạn chọn nghề giáo mình nghĩ cũng sẽ có cái lẽ của nó. Từ nhỏ mình cũng có mơ ước như bạn, trở thành một thầy giáo dạy tương lai nhưng cuộc sống những năm học ở ghế nhà trường và sát theo cuộc sống mình đã từ bỏ ý nghĩ đó, mình đã đi sang một hướng khác, suy nghĩ bật dậy từ đó con người mình thay đổi. Mình chọn bên kinh tế, không phải vì hai chữ "tiền" luôn đặt trong mắt mình là lớn lao mà vì chính xã hội bây giờ đã làm thay đổi mình và nhiều khía cạnh đáng tiếc khác, mình cũng hy vọng ước mơ của mình sẽ mở ra vì mình đang thực sự rất cố gắng từng ngày mặc dù cảm thấy nặng nề và điều quan trọng bởi mình có lý tưởng và các bạn cũng thế.

Mình nghĩ bạn wendy cố gắng tiếp tục theo đuổi ước mơ của mình, vì mình thích nó thì mình sẽ cố gắng làm dc nó, và biết đâu dc sau này forum của ETF sẽ có thêm một cô giáo wendy đóng góp cho diễn đàn.. Mình chúc bạn may mắn và thành công với sự lựa chọn của bạn.

Immortal
 2 users thanked rt for this useful post.
wendy_bom on 11/25/2010(UTC), trang_199330 on 2/25/2012(UTC)
wendy_bom
#3 Posted : Thursday, November 25, 2010 6:37:51 PM(UTC)
wendy_bom

Woman

Thanks rt nhé, cậu là con trai mà sống hướng nội thì phải . hi, mình cũng đoán thế thui, có sai thì bỏ qua nhé.

Uhm, chắc còn chờ chứ ''duyên''. Biết đâu ETF lại có thêm một cô giáo nhỉ

Mọi người bớt chút thời gian chia sẻ với em đi chứ ạ

CỐ LÊN MÌNH ƠI
♫ ♪ ~Uông~ ♪ ♫
rt
#4 Posted : Friday, November 26, 2010 1:00:38 AM(UTC)
rt

Was thanked: 1569 time(s) in 627 post(s)

Thanks rt nhé, cậu là con trai mà sống hướng nội thì phải . hi, mình cũng đoán thế thui, có sai thì bỏ qua nhé.

Uhm, chắc còn chờ chứ ''duyên''. Biết đâu ETF lại có thêm một cô giáo nhỉ

Mọi người bớt chút thời gian chia sẻ với em đi chứ ạ

Bạn cũng tâm lý lắm, đúng là con gái! hihi . Uhm con trai con gái gì cũng thế bạn nhỉ, xã hội có nhìu kiểu người. Mà biết đâu dc bắt gặp dc một người sống hướng nội vui vẻ, hoạt bát ... trong forum này nhỉ . tớ thích sống không bị ng khác đoán già đoán non dc mình. Mình bị ảnh hưởng từ cuộc sống xã hội rất nhiều nên con người phải thay đổi, mình thay đổi theo hướng tích cực.

Immortal
 3 users thanked rt for this useful post.
doha on 2/25/2012(UTC), quandang on 8/5/2012(UTC), linhegg98likesenglishtimeofcucku on 1/8/2014(UTC)
wendy_bom
#5 Posted : Saturday, November 27, 2010 10:10:12 AM(UTC)
wendy_bom

Woman

thank chị nhiều nhé .

Nhưng thời gian của em ko đủ để có thể làm nhiều như thế . Em tin dù là nghề gì, dù có lúc cảm thấy mình chọn nhầm nghề mất rồi,...nhưng tại sao lại ko bước cho trọn ven con đường mình đã chọn nhỉ ? Vì người ta đầy tham vọng, vì cứ đứng núi này trông núi nọ nên nhiều lúc thấy ''chông chênh''.

Rồi cuối cùng em cũng sẽ phải lựa chọn . Em tin dù là nghề gì thì cũng là lựa chọn của em nên em sẽ ko hối hận .....cố gắng .......

CỐ LÊN MÌNH ƠI
♫ ♪ ~Uông~ ♪ ♫
 1 user thanked wendy_bom for this useful post.
wendy_bom
#6 Posted : Sunday, November 28, 2010 7:02:55 AM(UTC)
wendy_bom

Woman

Em cám ơn chị nhiều nhé

Đúng là em chưa hiểu hết được mà đúng ra là em hiểu nhưng từ suy nghĩ đến hành động lại còn cả quãng đường dài . Nghĩ thì cũng có nhưng làm thì chưa được.

Nhiều lúc tưởng mình đã lớn nhưng mà té ra đâu phải vậy . Nhưng đâu có ai đùng phát là trưởng thành chị nhỉ.

Cảm ơn vì những chia sẻ của chị nhé. TRY TRY TRY 

CỐ LÊN MÌNH ƠI
♫ ♪ ~Uông~ ♪ ♫
admin
#7 Posted : Tuesday, November 30, 2010 6:36:27 PM(UTC)
admin

Rank: Administration

Groups: Administrators, ETF Admin (English Time Forum)

Was thanked: 314 time(s) in 64 post(s)

So với những người thầy, người cô khác trong forum English Time thì số năm đứng lớp của mình có thể gọi là “em út”, nhưng khi nhìn thấy câu “nhắn nhủ” cuối bài của Wendy_bom “Mong các bạn và thầy cô chia sẻ cùng em” mình nhủ lòng “nhất định phải chia sẻ cùng em”. Sau hơn một tuần bận rộn với công việc và chuyện gia đình, hôm nay mình mới có cơ hội trở lại với topic này, hy vọng không quá muộn, góp cho em một chút dù có thể chỉ là “ánh sáng của chú đom đóm” trong lúc em đang loay hoay chọn trường và chọn nghề.

26.11 vừa rồi khoa Quản lý Công nghiệp (QLCN) của mình tổ chức kỷ niệm 20 năm thành lập, mình được phân nhiệm vụ “ngồi dịch” cho một giáo sư người Mỹ vì ngôn ngữ sử dụng trong buổi lễ là tiếng Việt. Sau lần dịch bài phát biểu thứ 3 thì giáo sư quay sang hỏi “Sao người nào lên phát biểu cũng bắt đầu bằng chuyện quá khứ thế nhỉ?” Mình cười và trả lời “Đó là phong cách chung của người Việt chúng tôi. Con người ta không thôi nhắc về quá khứ, vì từ quá khứ họ xây nên ngày hôm nay và mai sau, như một câu hát “vì ngày hôm nay bắt đầu từ ngày hôm qua.”” Thế nên mình trước khi chia sẻ vấn đề chính của Wendy_bom, mình nói về “quá khứ” dẫn mình đến với nghề giáo, hy vọng câu chuyện của mình giúp được chút gì cho em.
Mình không phải là sinh viên đại học sư phạm, và chắc mọi người cũng thống nhất rằng không phải chỉ có học sư phạm mới trở thành thầy cô giáo. Ngay từ khi học lớp 6, mình đã xác định rằng sẽ theo khối A, và học khối A thì chỉ có vào Bách khoa mới là đẳng cấp! (Xin lỗi nếu có “đụng chạm” đến những trường khác, nhưng đó thật sự là suy nghĩ của rất nhiều người ở quê mình vào lúc đó và nó có ảnh hưởng rất lớn đến mình.) Chỉ biết là Bách khoa, còn cụ thể là ngành nghề gì thì… sao cũng được. Lúc mình học cấp 3, (và có thể là ngay cả bây giờ) hệ thống giáo dục của nước mình phần nào không giúp học sinh “hướng nghiệp” nên việc sinh viên ra trường làm nghề không dính dáng gì với chuyên môn đào tạo hay việc chuyển ngành chuyển nghề là rất phổ biến. Mình nhớ năm 2009 khi tham gia đoàn Tư vấn tuyển sinh của trường Bách khoa đến các trường cấp 3, có em bảo mình “con làm đến 6 bộ hồ sơ, tới giờ chót con xin săm cô ạh!”; hay hôm vừa rồi mình tham gia nhóm “Hướng nghiệp miền Tây” có em hỏi, “Chị ơi thi vào Học viện bưu chính viễn thông có khó không chị?”, mình hỏi “Sao em hỏi về trường này, em muốn làm gì sau khi ra tốt nghiệp?” Em trả lời “Em thấy các chị mặc áo dài ngồi làm việc trong Bưu điện thị trấn rất xinh, em muốn được làm như các chị ấy.” Đó cũng là một trong những lý do tại sao bên cạnh những kiến thức tiếng Anh, ETF có mục Tư vấn hướng nghiệp để những đàn anh, đàn chị có thể ít nhiều giúp giải đáp thắc mắc khi các em sắp thi đại học chọn trường và chọn ngành nghề.
Nói về công việc hiện tại của mình, mình xin được dùng hai từ “Duyên số”. Sau khi trượt nguyện vọng 1 (khoa Điện – Điện tử, ĐH Bách khoa) mình học nguyện vọng 2 ở QLCN. Lúc mới vào khoa mình mang tâm lý rất mặc cảm vì đây chẳng phải là lựa chọn của mình nhưng cũng không buồn mấy vì mình chọn ĐH Bách khoa chứ không chọn ngành! Và rồi mình đã đến và đã ở lại với QLCN từ đó, với thầy cô và môi trường học tập, mình đã "lớn lên" rất nhiều. Mình may mắn có được các thầy cô rất quan tâm đến sinh viên, mình vẫn còn nhớ như in câu nói của thầy làm công tác Trợ lý giáo vụ ngày đầu tiếp bọn mình “Tôi biết ở đây có những em trượt nguyện vọng một, và đã chọn QLCN “thay thế”; nếu không lấy được người mình yêu thì hãy yêu người mình lấy!” Và mình đã học cách yêu QLCN. Yêu việc học, yêu hoạt động Đoàn hội và yêu cả những hoạt động gắn liền với khoa và yêu luôn công việc đứng lớp giảng dạy tại khoa từ lúc nào không hay biết. Có lẽ như Chloe nói, hình ảnh của giáo sư đứng lớp có ảnh hưởng lớn đến người sẽ làm công tác giảng dạy sau này; ở khoa mình có một giáo sư mà mình luôn kính trọng và xem như tấm gương để mình phấn đấu. Bây giờ dù thầy gọi mình là đồng nghiệp, lúc nào thầy cũng là vị giáo sư đáng kính nhất của mình, những khi gặp khó khăn, mình hay tìm đến để được thầy tư vấn, kể cả chuyên môn lẫn những chuyện trong cuộc sống.
Còn bây giờ mình trở lại câu chuyện của em. Vì mình rất yêu thích nghề giáo nên nếu mình nói em “Hãy chọn nghề giáo đi!” thì chủ quan lắm lắm! Mình chỉ đưa ra cho em một vài câu hỏi để em suy nghĩ:
1-    Sở thích của em là gì? Nếu em đã xác định được rằng mình muốn làm cô giáo, hãy trả lời thêm câu hỏi “Em muốn làm cô giáo dạy môn gì?”, vì một cô giáo dạy Văn hay Vật Lý cấp 2, cấp 3 không khác gì mấy so với một cô giáo dạy Toán hay Hóa học bậc đại học nhưng sẽ rất khác nếu em muốn dạy Kinh tế hay những chuyên ngành không phải khoa học cơ bản.

2-    Năng lực của em như thế nào? Vì nếu em muốn thi vào sư phạm Toán mà bộ 3 môn Toán – Lý – Hóa em học rất “lèng èng” thì sẽ khó khăn lắm đấy.
Mình đọc được rất nhiều lời khuyên khác khi cân nhắc chọn trường, chọn ngành nghề như: xu hướng nghề nghiệp, nhu cầu xã hội của ngành nghề, ý kiến của người thân… (những tài liệu nói về điều này mình cũng có ) nhưng mình nghĩ hai câu hỏi mình đưa ra ở trên là thứ quan trọng nhất mà em cần xác định. Đối với mình, được làm điều gì mình yêu thích thì thành công đã là 90% rồi!
Không biết có giúp em sáng tỏ được chút nào không hay lại mang đến cho em thêm một mớ thông tin rắc rối. Dù sao đi nữa, được chia sẻ định hướng nghề nghiệp với em mình rất vui, nếu em vẫn còn gì thắc mắc thì đừng ngần ngại, mình tin rằng ETF sẽ còn rất nhiều đàn anh đàn chị sẵn lòng chia với em những băn khoăn này.
Chúc em vững tin nhé!
Uyên Uyên

Edited by user Tuesday, November 30, 2010 6:39:06 PM(UTC)  | Reason: Not specified

9 users thanked admin for this useful post.
thanhtruc_panda on 12/1/2010(UTC), rt on 12/1/2010(UTC), smallfrog_luv on 4/6/2011(UTC), Maiphuongdo on 5/23/2011(UTC), trang_199330 on 2/25/2012(UTC), iTune on 7/30/2012(UTC), linhegg98likesenglishtimeofcucku on 1/8/2014(UTC), boy_english on 2/26/2014(UTC), qaszxc on 11/28/2014(UTC)
wendy_bom
#8 Posted : Tuesday, November 30, 2010 7:15:21 PM(UTC)
wendy_bom

Woman

1-    Sở thích của em là gì? Nếu em đã xác định được rằng mình muốn làm cô giáo, hãy trả lời thêm câu hỏi “Em muốn làm cô giáo dạy môn gì?”, vì một cô giáo dạy Văn hay Vật Lý cấp 2, cấp 3 không khác gì mấy so với một cô giáo dạy Toán hay Hóa học bậc đại học nhưng sẽ rất khác nếu em muốn dạy Kinh tế hay những chuyên ngành không phải khoa học cơ bản.

2-    Năng lực của em như thế nào? Vì nếu em muốn thi vào sư phạm Toán mà bộ 3 môn Toán – Lý – Hóa em học rất “lèng èng” thì sẽ khó khăn lắm đấy.

Em rất vui lại có thêm một người chị nữa chia sẻ cùng em. Năm nay 12 vùi đầu vào bài vở, nhiều lúc em cũng quên mất đã lâu rồi mình không chia sẻ với ai. Bao nhiêu lo lắng, bao nhiêu căng thẳng và thậm chí là hoang mang. Em tìm đến ETF đúng ra là đang đi kiếm cho mình một lí lẽ nữa để thuyết phục chính em, để vững tin bước vào con đường mà bây giờ người ta chẳng có mấy ai còn bước vào nữa.

Em muốn trở thành một cô giáo dạy Anh văn đó chị . Em muốn đứng trên bục giảng,  muốn có nhiều học sinh yêu mến như thầy Cucku vậy.

Còn về năng lực thì có lẽ nhiều bạn ở ETF đã biết . Trong chừng mực để thi đại học thì  chắc là ổn nhưng về kĩ năng thì em cần cố gắng nhiều nhưng em có niềm tin ở bản thân. Em học Tiếng anh không phải vì phải học để thi chị ạ , mà em thích nó thật sự. Em muốn biến Tiếng anh và nghề giáo thành niềm đam mê thực sự và hết mình vì nó.

Em nói em thi sư phạm bạn bè ai cũng choáng. Bố mẹ em tất nhiên tôn trọng quyết định của con nhưng vẫn lo lắm. Không cần hỏi em cũng biết sẽ có nhiều người phản đối nhưng sao nhỉ? Chẳng lẽ em lại không có lập trường, lại để người khác quyết định hộ tương lai cho mình . Em cũng mong mình đủ bản lĩnh để vượt qua được tất cả .

Em biết mọi góp ý đều tốt cho em nhưng em là người lựa chọn.

Dù cuối cùng em có chọn nghề gì thì vẫn sẽ tin đó là ''duyên số'' , chị Uyên Uyên nhỉ

Hihi, em rất thích những tâm sự nhẹ nhàng của chị . Em đọc một số bài post của chị mà thấy mình cần học hỏi nhiều ở cách sống, cách cư xử.

Cám ơn chị nhiều lắm

CỐ LÊN MÌNH ƠI
♫ ♪ ~Uông~ ♪ ♫
 1 user thanked wendy_bom for this useful post.
tsukidane
#9 Posted : Wednesday, December 15, 2010 5:05:56 PM(UTC)
tsukidane

Was thanked: 4 time(s) in 3 post(s)
Mình nghĩ theo đuổi ước mơ là đúng nhưng trước mắt bạn nên cố gắng học tập để đạt tốt nghiệp thật tốt.
Nếu thực tế việc thi đại học có không tốt thì có thể chọn những hướng đi bằng việc xét tuyển kết quả học tập.
Theo đuổi ước mơ là một việc hay nhưng " Mưu sự tại nhân, Thành sự tại thiên".
Hãy cứ làm hết sức đi nào.
 2 users thanked tsukidane for this useful post.
wendy_bom on 12/22/2010(UTC), linhegg98likesenglishtimeofcucku on 1/8/2014(UTC)
ms.tocngan
#10 Posted : Friday, December 31, 2010 1:37:57 PM(UTC)
ms.tocngan

Rank: Distinguished Member

Groups: ETF Moderator, Member

Was thanked: 10 time(s) in 7 post(s)
Wendy,
Muốn chọn 1 nghề thật đúng đắn, em phải cân bằng được 2 yếu tố: sở thích và năng lực.
Em đúng là có sở thích làm cô giáo, nhưng em có tự nhận thấy năng lực mình đủ chưa??
Chị khoan nói đến trình độ học vấn nhé!! Chị chỉ nói đến đạo đức và năng khiếu đã. Em có năng khiếu truyền đạt cảm xúc và khiến thức? Em có khả năng ăn nói gãy gọn và dễ hiểu?? Chỉ số EQ của em có đủ cao để kiềm chế cảm xúc của mình và tác động đến cảm xúc của người khác?? ...
Hãy nghĩ đến chuyện nếu học sinh ham chơi quên học bài, em có bắt nó liếm ghế?? :-ss

Nếu em chưa có, nhưng em chắc rằng mình có thể luyện tập để có đủ năng lực, cứ hãy đi theo sở thích mà em đã lựa chọn nhé!! Chúc em chọn đúng đường!! ^^
Her hair is short, but her dream isn't!
 4 users thanked ms.tocngan for this useful post.
wendy_bom on 12/31/2010(UTC), redkrb on 5/23/2011(UTC), worthy on 2/24/2012(UTC), linhegg98likesenglishtimeofcucku on 1/8/2014(UTC)
worthy
#11 Posted : Friday, February 24, 2012 3:24:13 PM(UTC)
worthy

Rank: Devoted Member

Was thanked: 12 time(s) in 8 post(s)

Chúc chị sẽ có một quyết định đúng đắn nhé! 

vnguru
#12 Posted : Thursday, April 5, 2012 10:37:21 AM(UTC)
vnguru

Rank: Ordinary Member

Was thanked: 5 time(s) in 4 post(s)

Nghề giáo là một nghề vô cùng cao quý (ít ra nó đã từng như thế). Nhưng nghề giáo ngày nay đã có những thay đổi nhất định. Nên việc chọn nghề giáo cần phải suy tính cẩn thận. bạn thích đó, nhưng bạn có đủ năng lực cũng như tình thần dành cho nó không. Bạn sẽ là gì khi là giáo viên, bạn sẽ dạy ở đâu. Bạn chấp nhận một việc làm với lương 3 cọc 3 đòng không. Bạn chấp nhận bị điều chuyển công tác không? bạn chấp nhận chen lấn để thi tuyển công chức không? bạn có chấp nhận luồn cúi để yên ổn trong công việc không? bạn có ham muốn kiếm thật nhiều tiền từ việc dạy học không? bạn có sẵn sàng chuyền đạt kiến thức của mình hết tâm huyết không? bạn có chuổn bị tâm lý phải trả giá để xin được một chỗ dạy học tiện lợi cho mình không.?....Mình kính trọng nghề giáo chỉ kính trọng cái nghề đó thôi. không phải với tất cả những ai làm giáo viên. Nên bạn cứ suy nghĩ cẩn thận trước chọn lựa của mình. Chúc bạn sẽ là một nhà giáo được học trò kính mến....

....

1 user thanked vnguru for this useful post.
quandang
#13 Posted : Monday, August 13, 2012 9:19:20 PM(UTC)
quandang

Was thanked: 86 time(s) in 70 post(s)

Nghề nhà giáo là nghề cao quý đó!!!Good luck!!!

1 user thanked quandang for this useful post.
copcontytv
#14 Posted : Tuesday, October 1, 2013 4:01:06 PM(UTC)
copcontytv

Rank: Distinguished Member

Viet Nam

Was thanked: 22 time(s) in 19 post(s)
Chào em.
Anh thấy nghề nào cũng vậy. Nghề nào cũng có cái hay riêng. Hãy suy nghĩ kỹ và quyết định hướng đi đúng đắn nhất. Anh năm nay đã 23 tuổi. Ngày xưa anh cũng mong muốn làm giáo viên để thực hiện những điều mà mình ngày xưa không được giao viên giải đáp; muốn trở thành một giáo viên cần mẫn, hết lòng vì đám trẻ heee.

Tuy nhiên, vì nghĩ đến làm giàu , anh đã bỏ đi niềm mơ ước của mình và đi theo một hướng đi hoàn toàn khác. Đến tận bây giờ mới thấy chán . Chán cái cảnh ra trường khó xin việc ( kinh tế hiện nay bất ổn, Xuất Nhập Khẩu thì bão hòa vì quá nhiều công ty Forwarder mọc lên như nấm sau mưa ) anh quyết định ôn thi lại Đại Học để quay lại với công việc yêu thích: trách nhiệm và cần mẫn (không phải lăn lộn, lừa lọc....)

P.S : Nếu em yêu nghề giáo. Đừng do dự mà hãy tấn công luôn đi. heeeee, chạy lòng vòng như anh cực lắm.
Nhóm : 2
Mã số 101 - 96 dự bị
 2 users thanked copcontytv for this useful post.
trúc ly on 10/10/2013(UTC), linhegg98likesenglishtimeofcucku on 1/8/2014(UTC)
linhegg98likesenglishtimeofcucku
#15 Posted : Wednesday, January 8, 2014 8:53:20 PM(UTC)
linhegg98likesenglishtimeofcucku

Was thanked: 1 time(s) in 1 post(s)
các anh chị đang tâm sự rất đúng với tâm lý mà bản thân e cũng bị do dự với vấn đề này mọi ý kiến đều khiến bản thân e khá băn khoăn:
tiền thì ai cũng muốn
năng lực thì ai cũng cần
sở thích ai cũng yêu,cũng muốn ấp ủ và thực hiện hoài bão
?????????????????????????????????????????????????????
---->>> e rất thích đc đọc những bài mà admin tâm sự
Users browsing this topic
Guest
Forum Jump  
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Today: 19,201 Yesterday: 22,232 Total: 72,802,386