englishtimeenglishtimeenglishtime
Most Viewed Topics

Notification

Icon
Error

Login

babysnake
#1 Posted : Saturday, September 18, 2010 4:18:49 PM(UTC)
babysnake

Rank: Ordinary Member

Groups: Member

ai giúp em cách dùng vị trí danh từ, tính từ, trạng từ..Em làm cứ lộn tầm phèo lên hôg biết làm j cả...Híc híc

Edited by user Tuesday, April 30, 2013 11:33:38 AM(UTC)  | Reason: sửa tiêu đề cho cụ thể

Sponsor
English Time
pinkitty0204
#2 Posted : Sunday, September 19, 2010 4:58:33 AM(UTC)
pinkitty0204

Rank: Member of HONOR

Was thanked: 172 time(s) in 85 post(s)

Cái Word Form này cũng khó ha bạn.Làm hoài mà cứ lộn hoài Very Happy.Mình chỉ biết vài ct thui àh,bạn coi tạm nhen.

Be,look,feel,seem + adj

Ex: The book is very interesting to read

I feel tired with your attitude

S+V+adv

Ex:He got dressed quickly

the/a/sở hữu + adj+N

Ex:Her smile is very friendly

Adj +N

Ex: I have a beautiful dress

too....to,enough,so....that+adj

Ex:The water too hot to drink

Danh từ còn có thể đứng sau giới từ(in,on without,of....) và đứng sau số đếm và số thứ tự(one,two,first second....)

Ex: I can do it by my hand

He is the first to discover the fire

S + V + very + Adv

Ex:He drives his car very slowly

Còn thiếu sót nhiều chỗ lắm,nhưng mình thấy những cái này hay dùng nè,các bạn khác bổ sung thêm nha

Edited by user Sunday, September 19, 2010 5:07:50 AM(UTC)  | Reason: Not specified

♥[Impossible = i'm possible]♥
 1 user thanked pinkitty0204 for this useful post.
thanhtruc_panda on 9/20/2010(UTC)
babysnake
#3 Posted : Sunday, September 19, 2010 4:10:34 PM(UTC)
babysnake

Mình cảm ơn bạn nhưng mình có chỗ này muốn hỏi bạn :từ interest khi nào thêm ed khi nào thêm ing thế.Năm trước,cô mình dạy là chủ ngữ là người dùng ed còn vật là thêm ing nhưng năm nay cô khác dạy thì hông phải thế mà cô nói nhanh quá mình nghe hông rõ.Mình hỏi mấy đứa trong lớp thì hông đứa nào nhớ hết do cô nói lướt qua thôi.Bạn có biết thì giúp mình nhé .Mình cảm ơn nhiều!

thanhtruc_panda
#4 Posted : Monday, September 20, 2010 4:14:38 AM(UTC)
thanhtruc_panda

Was thanked: 622 time(s) in 321 post(s)

babysnake wrote:

Mình cảm ơn bạn nhưng mình có chỗ này muốn hỏi bạn :từ interest khi nào thêm ed khi nào thêm ing thế.Năm trước,cô mình dạy là chủ ngữ là người dùng ed còn vật là thêm ing nhưng năm nay cô khác dạy thì hông phải thế mà cô nói nhanh quá mình nghe hông rõ.Mình hỏi mấy đứa trong lớp thì hông đứa nào nhớ hết do cô nói lướt qua thôi.Bạn có biết thì giúp mình nhé .Mình cảm ơn nhiều!

Lúc học tui cũngthấy u: "chủ ngữ là người dùng ed còn vật là thêm ing" đólạ. Tui cómột cách đểnhớ. Cóngười thìnói làkhông đúng nhưng thường thì tui p dụng, nócũng đúng đúng. Trên tinh thần làvậy đi ha.
Interested: có -ed thì mình làm bộ liên tưởng đến dạng bị động đi ha. Còn -ing thì là chủ động. Nếu như bạn nói: An interesting book = Một cuốn sách thú vị: Có nghĩa là cuốn sách, với một nội dung gì đó bên trong nó làm cho bạn cảm thấy thích thú, hài lòng. Tra cứu lại với câu nói của cô giáo thì thấy đúng: vật thêm -ing. Nếu như bạn nói: A disappointed man = Một người đàn ông tuyệt vọng thì có nghĩa là: Một người đàn ông bị một điều gì đó làm cho tuyệt vọng, một sự kiện nào đó đã gây ra cho người đàn ông trạng thái tuyệt vọng. Tra cứu lại lời của thầy cô nói thì vẫn thấy đúng. Nhưng trên đời này cũng có: A terrifying man với lại A terrified man luôn. A terrifying man = là người đàn ông gây nên nỗi khiếp đảm cho mọi người xung quanh. Còn A terrified man = là người đàn ông bị cái gì đó làm cho khiếp sợ.
Mấy cái thầy cô nói thì chắc cũng có cái lý của nó chứ không phải sai. Hồi lúc nhỏ thì học là như vậy nhưng lên cao thì mở rộng ra thê-> Có được kiến thức mới rồi thì kiến thức trước đó có vẻ như không đúng. "Chủ ngữ là người: dùng -ed; còn vật là thêm -ing" đúng với một số trường hợp mà tính từ không mặt -ing không dùng được cho người mà chỉ có thể dùng mặt -ed thôi (Từ gì thì tui không biết nhưng chắc là vậy Very Happy )
Bạn xem thêm bài viết Tính Từ Hai Mặt của thầy Cucku để biết thêm chi tiết.

1 user thanked thanhtruc_panda for this useful post.
Luno4ka on 8/4/2011(UTC)
babysnake
#5 Posted : Monday, September 20, 2010 5:26:25 AM(UTC)
babysnake

Mình cảm ơn bạn nhưng bạn có cách nào biết chuyển đổi tính từ thành danh từ hay ngược lại hông.Nếu bạn biết thì giúp mình nha!

thanhtruc_panda
#6 Posted : Monday, September 20, 2010 5:17:31 PM(UTC)
thanhtruc_panda

babysnake wrote:

Mình cảm ơn bạn nhưng bạn có cách nào biết chuyển đổi tính từ thành danh từ hay ngược lại hông.Nếu bạn biết thì giúp mình nha!

=> Sao bạn "quẹo" tùm lum hết vậy? Chuyển từ tính từ thành danh từ thì cũng có từ chứ không phải từ nào cũng chuyển được. Tui thì không có rành về từ lắm. Chỉ dùng quen thì biết ghi sao thôi chứ còn hỏi nguyên tắc thì không rõ. Thường thì cái đuôi –er, -or, -ist, -ism, -tion, -logy, … thì nó danh từ. Biết vậy thôi. Hên xui.

thanhtruc_panda
#7 Posted : Monday, September 20, 2010 5:23:05 PM(UTC)
thanhtruc_panda

Bạn xem thêm bài này cuả nho_ha nè:

http://englishtime.us/forum/default.aspx?g=posts&m=35762#post35762

babysnake
#8 Posted : Thursday, September 23, 2010 4:56:20 AM(UTC)
babysnake

Cảm ơn bạn thanhtruc_panda nha

thoakoi
#9 Posted : Thursday, August 04, 2011 12:42:45 PM(UTC)
thoakoi

thầy và các bạn cho tớ hỏi mấy câu này chút!!! mọi người có thể giải thích cho tớ mấy câu về tính từ và trạng từ này không? phần này tớ vẫn còn hơi dốt!!!
1. As the play unfolds, the audience is (subtle / subtly) brought into the grip of an awful evil.

4. Last week we buried my closest friend, and it was a (deep / deeply) moving service.
8. Your trigger(happy / happily) friend isn't in the house.
9. The gulf between the 'rich' and the 'poor' has narrowed, to the point that the word 'poor' is (hard / hardly) applicable.
10. (Interesting / Interestingly), the changes the adapter has made seem designed to make the story even more frightening
17. We hoped this war could be resolved both (quick / quickly) and with as few civilian casualties as possible
13. Frankly, it is very (clever / cleverly) done.
14. Such (nice / nicely) balances of economic integration are hard to sustain for more than a single generation

Edited by user Thursday, August 04, 2011 12:52:01 PM(UTC)  | Reason: Not specified

Users browsing this topic
Guest
Forum Jump  
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Today: 10,701 Yesterday: 26,821 Total: 34,739,874