englishtimeenglishtimeenglishtime
Most Viewed Topics

Notification

Icon
Error

Login

a843827
#1 Posted : Monday, August 02, 2010 2:36:17 PM(UTC)
a843827

Rank: Ordinary Member

Groups: Member

các thầy ơi cho em hỏi tí

Hôm trc' em có đọc phần trọng âm. Nhưng em thấy cứ có nguyên âm đôi, nguyên âm dài.... Vậy nếu cứ xem cái nào ngắn cái nào dài lại phải mở từ điển ra thế thì còn tác dụng gì nữa à. Em mong dc. giải đáp thắc mắc .Xin cảm ơn các thầy trước

Edited by user Thursday, April 04, 2013 2:20:57 PM(UTC)  | Reason: Not specified

Sponsor
English Time
thanhtruc_panda
#2 Posted : Tuesday, August 03, 2010 4:44:40 AM(UTC)
thanhtruc_panda

Rank: Member of HONOR

Groups: Member

Was thanked: 622 time(s) in 321 post(s)

ð Ý bạn là sao tui chưa hiểu lắm. Ý của bạn là làm sao để nhận dạng nguyên âm đôi, nguyên âm dài khi nhìn vào một từ mà không cần phải mở từ điển đó hả.

--------------------------------------------------------------------

Trước tiên là so sánh như sau:

Nguyên âm dài và nguyên âm đôi bên tiếng Việt của mình cũng có

-         Nguyên âm dài là một nguyên âm nào đó kéo dài ví dụ: í, éc, phù, á, à, hì, …

-         Nguyên âm đôi là sự kết hợp của hai nguyên âm với nhau ví dụ: mỉa mai, lải nhải, quen, len lỏi, loan, …

Để cho dễ nhận biết trong khi luyện tập, nguyên âm kép bên tiếng Anh đọc rời nhau ra một chút:

o   /ai/ -> a – i

o   /ɔi/ -> o – i

o  

----------------------------------------------------------------------

Một số nguyên âm đôi dễ nhận ra nhất là //, ////: thường thì sau một nguyên âm nào đó sẽ có chữ r. Ví dụ: near, hear, weary, tour, pure, pair, …

Theo tui, tra từ điển là cách tối ưu nhất. Thí dụ như bạn mới học từ vựng tiếng Anh, những từ đơn giản như: near, hear, price, high, try, boy, load, find, … bạn không tra từ điển mà đọc mò theo cảm nhận của mình: /ne-ờ/; /he-ờ/; /pris/; /hi-g/; /tri/; /boi/; /loa-d/; … là trật lất rồi.

Vì từ nhỏ, không ít thì nhiều đã được nghe thầy cô tiếng Anh ở tiểu học, và trung học đọc những từ đơn giản như trên, nên khi nhìn vào, mình biết phải đọc nó như thế nào và từ đó dễ dàng nhận ra cái nào là nguyên âm dài còn cái nào là nguyên âm đôi. Giả dụ như những từ bạn chưa nghe qua bao giờ:

Disclosure -> Chữ cái o trong từ đó bạn đọc là /ɔ:/ hay /ou/

Hoặc như chữ Fraud, thấy rõ rang là giống dạng diphthong như lại đọc là /frɔVery Happy/

Dù đã có thâm niên học tiếng Anh, nhưng khi nhìn vào một từ mới nào đó, đọc thử và cũng nên tra từ điển để kiểm tra lại xem liệu mình đọc như vậy có đúng hay không. Nhiều khi mình tưởng là mình đọc đúng nhưng tự dưng, nói ra chẳng ai hiểu vì lý do là vì mình đã lầm lỡ Very Happy . Ví dụ như wear là âm // mấy ai ngờ khi thêm –y vô lại đọc thành weary /'wiəri/

1 user thanked thanhtruc_panda for this useful post.
cucku on 8/3/2010(UTC)
Users browsing this topic
Guest
Forum Jump  
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Today: 4,406 Yesterday: 24,160 Total: 32,631,320