englishtimeenglishtimeenglishtime
Most Viewed Topics

Notification

Icon
Error

Login

takada93
#1 Posted : Friday, June 25, 2010 7:32:10 PM(UTC)
takada93

Rank: Member of HONOR

Groups: Member

Was thanked: 1 time(s) in 1 post(s)

Mọi người ơi cho em hỏi ngành ngữ văn anh của ĐH KHXH&NV có đào tạo để sau này người học có thể đi phiên dịch hay chỉ dịch sách báo,tài liệu nước ngoài?Bởi vì môn văn của em không khá lắm nên dịch thuật không phải sở trường của em.Còn phiên dịch thì văn cũng không nhất thiết phải giỏi.Cảm ơn thầy và mọi người đã tư vấn!

Cảm ơn các thành viên ETF và đặc biệt là thầy Cucku đã giúp em vượt vũ môn Smile
Sponsor
English Time
ngongongo
#2 Posted : Saturday, June 26, 2010 11:00:09 AM(UTC)
ngongongo

Was thanked: 26 time(s) in 13 post(s)

Tuy nhiên, bạn cũng có thể vào google tìm thêm thông tin hoặc hỏi các anh chị đã từng họ khoa ngữ văn của trường này J
“Thế mạnh của Khoa Ngữ văn Anh là các chuyên ngành lý thuyết mang tính hàn lâm (Văn học Anh -Mỹ và Ngôn ngữ Anh). Điều này được thể hiện rất rõ trong chương trình đào tạo bậc đại học của khoa. Khoa Ngữ văn Anh còn có một đội ngũ giảng viên lớn mạnh gồm 48 giảng viên cơ hữu và 40 giảng viên thỉnh giảng, phụ trách đào tạo sinh viên các hệ đào tạo (chính quy, văn bằng 2, tại chức, hoàn thiện đại học ...).
Khoa Ngữ văn Anh còn là cơ sở đào tạo giáo viên tiếng Anh cho thành phố và các tỉnh phía nam.  Từ năm 1999 được giao nhiệm vụ thực hiện chương trình đào tạo Thạc sĩ chuyên ngành Lý luận và phương pháp giảng dạy tiếng Anh. Đến nay khoa đã đào tạo 344 học viên cao học và 144 học viên đã được nhận bằng thạc sĩ.”

Mình có vài dòng dưới đây về việc học và công việc làm trong tương lai…
Có thể bạn ra trường với bằng ngữ văn, bạn sẽ không nhất thiết sẽ  làm phiên dịch hoặc dịch thuật như bạn nghĩ, mà bạn có thể vào một công ty nước ngoài, lúc đó họ mới bắt đầu sự nghiệp của bạn. Lúc đó, tùy vào khả năng và sở thích của bạn, có thể bạn sẽ làm bên lĩnh vực: thư ký, nhân sự, trợ lý… hoặc nhiều vị trí khác cao hơn.
Việc bạn định hướng cho mình trước khi vào đại học là rất tốt, nhưng một trong những định hướng quan trọng khi vào đại học là: bạn phải chọn được trường ngành học có chương trình học là những môn thế mạnh của bạn, và ngành học có một chút là đam mê của bạn…

Mình thấy vào được trường Nhân Văn thì môn văn cũng phải giỏi lắm mới đậu vào được. Nếu môn văn của bạn đủ giúp bạn vào được trường này, thì mình nghĩ mức độ ấy sẽ làm tốt công việc phiên dịch hay dịch thuật nên bạn đừng lo Smile

Chúc bạn thi tốt .

2 users thanked ngongongo for this useful post.
sweetangel1701 on 8/10/2010(UTC), takada93 on 8/31/2010(UTC)
sweetangel1701
#3 Posted : Tuesday, August 10, 2010 1:48:58 PM(UTC)
sweetangel1701

Rank: Ordinary Member

Was thanked: 2 time(s) in 1 post(s)
@ngongongo:Cám ơn bạn nhiều!!Lời khuyên của bạn khiến mình ko còn lo lắng về môn Văn nữa
@takada93:Mình cũng thi vô Ngữ Văn Anh nè.Rât vui đc làm quen với cậu.Cậu cũng ko cần lo lắng lắm, từ từ vào học rồi cậu sẽ nhận ra thế mạnh về chuyên ngành Tiếng Anh nào.Học xong mình có thể đi phiên dịch,làm giáo viên dạy tiếng Anh.....ngành nghề cũng đa dạng lắm ^ ^
ThienThan
#4 Posted : Tuesday, August 10, 2010 2:07:40 PM(UTC)
ThienThan

Was thanked: 139 time(s) in 43 post(s)
À,nhân đây cho mình hỏi các bạn có ai biết về trường cao đẳng kinh tế đối ngoại cho mình một vài thông tin (VD:điểm chuẩn,các ngành,và bao giờ thì trường liên thông lên đại học?)
Phía trước là bầu trời
twinkle_star_tho_143
#5 Posted : Saturday, August 28, 2010 2:58:24 PM(UTC)
twinkle_star_tho_143

Rank: Distinguished Member

Was thanked: 14 time(s) in 7 post(s)

Mình vừa thi Ngữ văn anh của trường Nhân văn vừa thi trường CĐ KTĐN đây(Mình thi 2 khối D1 hết).

Năm nay trường lấy đ/c khối A:26 đ, khối D1: 23đ

còn năm ngoái khối A 21đ, khối D1 18đ.

Trường thi đông lắm. Mình đi thi sợ rớt CĐ còn hơn cả ĐH nữa

1 user thanked twinkle_star_tho_143 for this useful post.
takada93 on 8/31/2010(UTC)
Daydreamer
#6 Posted : Monday, January 03, 2011 10:55:03 AM(UTC)
Daydreamer

Rank: Devoted Member

Was thanked: 11 time(s) in 5 post(s)
NVA có số hs đông nhất trong trường, được chia ra làm 3 chuyên ngành: Dạy tiếng, Biên-phiên dịch và Văn hóa-văn học. Tuy nói là thế nhưng tất cả các ngành đều bổ trợ cho nhau. Một người học NVA sau này cũng có thể làm các công việc văn phòng, kế toán thư kí...miễn là có dính đến TA.
Nói chung là học ngành này em ko cần lo thất nghiệp.
 1 user thanked Daydreamer for this useful post.
rt on 3/28/2011(UTC)
huyen_bebe
#7 Posted : Sunday, March 27, 2011 8:14:08 PM(UTC)
huyen_bebe

Rank: Ordinary Member

Mình muốn hỏi học ngành ngữ văn anh có thể làm bên du lịch đi tour đc ko?........:s
cyc
#8 Posted : Monday, March 28, 2011 10:28:25 AM(UTC)
cyc

Was thanked: 691 time(s) in 367 post(s)

huyen_bebe wrote:
Mình muốn hỏi học ngành ngữ văn anh có thể làm bên du lịch đi tour đc ko?........:s

Được. Nhưng không phải là cách hay nhất. Nếu muốn theo ngành du lịch, sẽ góp ý như sau:

Cách 1: Học chuyên ngành tiếng Anh (tại 1 trường ĐH) - sau đó học 3 tháng hoặc tương đương 1 ngành nghề du lịch yêu thích.

Cách 2: Học 1 chuyên ngành du lịch tại 1 trường ĐH - vừa đi học chuyên ngành vừa học ngoại ngữ.

PS Ngữ văn Anh --> tập trung vào "văn chương". Học chuyên ngành Anh văn tổng hợp là hay nhất.

2 users thanked cyc for this useful post.
rt on 3/28/2011(UTC), huyen_bebe on 9/25/2011(UTC)
Users browsing this topic
Guest
Forum Jump  
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Today: 16,170 Yesterday: 21,994 Total: 33,400,511