englishtimeenglishtimeenglishtime
Most Viewed Topics

Notification

Icon
Error

Login

2 Pages12>
libra18p
#1 Posted : Thursday, February 04, 2010 2:49:12 PM(UTC)
libra18p

Rank: Member of HONOR

Groups: Member
Woman

Was thanked: 36 time(s) in 26 post(s)

Thầy và các bạn ơi, cho mình hỏi cái này tí xíu.

Trong cấu trúc nhờ ai làm gì, và nhờ cái gì được làm có dạng này không ạ : have oneself done

Ví dụ câu: "Anh ta đi triệt sản" => He had himself sterilized. Như vậy có được ko ạ.

Em đã thử tra cụm từ "have himself sterilized" trên google và thấy có nhiều bài báo viết về vấn đề này làm vậy nhưng tra trong sách ngữ pháp thì lại ko thấy trường hợp này. Mọi người giúp em với. Em xin cảm ơn.

AFTER ALL, TOMORROW IS ANOTHER DAY !
Sponsor
English Time
cucku
#2 Posted : Thursday, February 04, 2010 3:01:22 PM(UTC)
cucku

Groups: English Teacher
Man
Viet Nam

Was thanked: 23193 time(s) in 6820 post(s)

libra18p wrote:

Thầy và các bạn ơi, cho mình hỏi cái này tí xíu.

Trong cấu trúc nhờ ai làm gì, và nhờ cái gì được làm có dạng này không ạ : have oneself done

Ví dụ câu: "Anh ta đi triệt sản" => He had himself sterilized. Như vậy có được ko ạ.

Em đã thử tra cụm từ "have himself sterilized" trên google và thấy có nhiều bài báo viết về vấn đề này làm vậy nhưng tra trong sách ngữ pháp thì lại ko thấy trường hợp này. Mọi người giúp em với. Em xin cảm ơn.

Thì nói chung đây là cấu trúc causative form thì tức từ ở giữa là ai / vật gì cũng được chứ đâu có không cho người đó là chính mình đâu em.

cucku495@yahoo.com ( khi add nick vui lòng giới thiệu nick trên diễn đàn )

VÀO ĐÂY xem về ngữ pháp căn bản.
VÀO ĐÂY xem về luyện thi đại học.
VÀO ĐÂY xem về CHỦ ĐIỂM ôn thi đại học.
LỚP ONLINE thì VÀO ĐÂY

libra18p
#3 Posted : Friday, February 05, 2010 8:36:14 AM(UTC)
libra18p

Woman

Em xin lỗi lại phiền thầy một lần nữa, em vẫn chưa hiểu ý của thầy. Ý thầy là được dùng vì oneself ở đây chỉ một người nào đó, cũng có thể là chính mình.

thanhtruc_panda
#4 Posted : Friday, February 05, 2010 1:39:33 PM(UTC)
thanhtruc_panda

Was thanked: 622 time(s) in 321 post(s)

Tui nghĩ ý của thầy là vầy: Thay vì dùng oneself thì mình chỉ dùng someone được thôi. Không dùng "chính (ai đó )" được

Có phải cấu trúc của Libra nói tới giống với Get someone to Verb không? Nếu vậy thì, have someonne + Verb thôi chừng nào something mới là V3. Trời, trước giờ tui học cái này mà không biết nghĩa của nó.  

Edited by user Friday, February 05, 2010 1:42:31 PM(UTC)  | Reason: Not specified

thuytien09
#5 Posted : Friday, February 05, 2010 2:23:31 PM(UTC)
thuytien09

Was thanked: 932 time(s) in 376 post(s)

Dạng have + oneself + pp cũng thông dụng lắm:

She had herself sterilized at the age of 24.

He had himself checked out by two different doctors and was given a clean bill of health.

The important thing about any word is how you understand it. (Publius Syrus)
libra18p
#6 Posted : Friday, February 05, 2010 3:20:08 PM(UTC)
libra18p

Woman

Có phải cấu trúc của Libra nói tới giống với Get someone to Verb không? Nếu vậy thì, have someonne + Verb thôi chừng nào something mới là V3. ý mình ở đây là nhờ cái gì được làm đó, bởi vì bản thân anh ấy ko thể nào mà tự triệt sản được . Mà hồi giờ cấu trúc đó chỉ chen giữa là something thôi nên khi dùng oneself mình hơi ngại mặc dù đã tra trên google và thấy mọi người dùng khá nhiều. Khổ nỗi bạn mình ko chịu vì ko tin vào grammar của báo chí Trời, trước giờ tui học cái này mà không biết nghĩa của nó. 

Bây giờ thấy thuytien09 trả lời vậy thì mình yên tâm là đúng rồi. Cảm ơn thầy cucku, bạn thanhtruc và thuytien rất nhiều

langducomeback
#7 Posted : Saturday, February 06, 2010 4:00:23 AM(UTC)
langducomeback

Rank: Distinguished Member

Was thanked: 1 time(s) in 1 post(s)

Mình là người đã hỏi libra câu đó mà libra trả lời chưa thỏa đáng nên mình vào đây hỏi lại

Thứ 1 theo thuytien09 nói là cấu trúc đó rất thông dụng nhưng mình lục tất cả sách grammar của toeic, toefl, ielts.. đều ko có. Đừng nói mình là trên báo, không thể học grammar theo trên báo chí được. Bạn thuytien09 có thể cho mình biết bạn lấy mấy câu ví dụ đó ở đâu ko ( sách nào) ???

Thứ 2 Thầy cucku nói là cấu trúc causative form thì túc từ là cái j cũng được có nghĩa thầy nói là reflexive pronoun đặt ở giữa have  và pp là được phép. Nhưng xin thưa, theo các sách grammar mà em đã tra, thì Reflexive pronoun ko có luật được làm object. Reflexive pronoun có 3 cách dùng là: đứng sau danh từ để nhấn mạnh, đứng sau động từ để diễn tả gây ra cho chính mình, và dùng với "by" để ra nghĩa là 1 mình. Nên em mạo muội hỏi thầy cách dùng Reflexive pronoun đặt giữa have...pp để ra causative form là trong sách nào. Vì em làm mấy cuốn sách toefl và toeic đều ko có trường hợp đó.

Thứ 3  Nếu mọi người đều nói là have oneself +pp là ok, thì em xin cho ví dụ này.   He has his eyes examined-> He has himself examined được ko ạ. Vì về tương quan so sánh thì cấu trúc là ok.

Đây là 1 câu hỏi rất khó, em đã hỏi nhiều giáo viên nhưng ko ai giải thix được. Ai giải thích được dùm em em xin cảm ơn

cucku
#8 Posted : Saturday, February 06, 2010 4:39:19 AM(UTC)
cucku

Man
Viet Nam

langducomeback wrote:

Mình là người đã hỏi libra câu đó mà libra trả lời chưa thỏa đáng nên mình vào đây hỏi lại

Thứ 1 theo thuytien09 nói là cấu trúc đó rất thông dụng nhưng mình lục tất cả sách grammar của toeic, toefl, ielts.. đều ko có. Đừng nói mình là trên báo, không thể học grammar theo trên báo chí được. Bạn thuytien09 có thể cho mình biết bạn lấy mấy câu ví dụ đó ở đâu ko ( sách nào) ???

Thứ 2 Thầy cucku nói là cấu trúc causative form thì túc từ là cái j cũng được có nghĩa thầy nói là reflexive pronoun đặt ở giữa have  và pp là được phép. Nhưng xin thưa, theo các sách grammar mà em đã tra, thì Reflexive pronoun ko có luật được làm object. Reflexive pronoun có 3 cách dùng là: đứng sau danh từ để nhấn mạnh, đứng sau động từ để diễn tả gây ra cho chính mìnhem nói vậy là vệ nội dung chứ ( dùng để làm gì ) chứ không phải cấu trúc, thầy hỏi em vậy chứ chức năng của nó không phải là object chứ là gì ? và dùng với "by" để ra nghĩa là 1 mình. Nên em mạo muội hỏi thầy cách dùng Reflexive pronoun đặt giữa have...pp để ra causative form là trong sách nào. Vì em làm mấy cuốn sách toefl và toeic đều ko có trường hợp đó. Thầy nghĩ trường hợp đại tự phản thân cũng xem như là một túc từ nên người ta không cần thiết phải ghi riêng ra là 1 công thức

Thứ 3  Nếu mọi người đều nói là have oneself +pp là ok, thì em xin cho ví dụ này.   He has his eyes examined-> He has himself examined được ko ạ. thầy nghĩ là được  Vì về tương quan so sánh thì cấu trúc là ok.

Đây là 1 câu hỏi rất khó, em đã hỏi nhiều giáo viên nhưng ko ai giải thix được. Ai giải thích được dùm em em xin cảm ơn

LỚP ONLINE thì VÀO ĐÂY

langducomeback
#9 Posted : Saturday, February 06, 2010 5:19:20 AM(UTC)
langducomeback

Kính thưa thầy, trong tiếng anh có 1 số cấu trúc dùng mà mình ko thể suy luận logic mà ra được. Cách dùng của reflexive đứng sau động từ để diễn tả gây ra cho chính mình. Thế nếu nói như thầy thì trong các sách toefl, toeic, hay ielts nó đã ghi là dùng làm object rồi chứ nó ko cần mất công ghi ra là để diễn tả gây ra cho chính mình. Các sách dạy grammar của ETS, Cambridge, oxford, longman đều rất là chuẩn. Và nếu chuẩn như thế thì sao nó lại ko ghi rõ ràng ra. Nó làm biếng chăng hay là không có??  Em xin hỏi thầy là thầy đã thấy cấu trúc have+ oneselft+pp trong sách grammar hay trong bài thi chuẩn ETS nào ko. Em xin trả lời luôn là chưa có

he has his eyes examined-> ko thể được thưa thầy. 2 câu sẽ ra nghĩa khác. Câu trước là anh ta đi khám mắt. Câu dưới là anh ta đi khám/ kiểm tra ? khám gì. khám tay hay khám chân được chứ nhỉ? Hay là anh ta đi nhờ người ta test trình độ IQ dùm. Vậy thì trong bài thi người ta nói là anh ta đi khám/ kiểm tra cho rồi, cần gì phải mất công nói dài dòng là anh ta đi khám mắt thầy nhỉ. 

Edited by user Saturday, February 06, 2010 5:31:48 AM(UTC)  | Reason: Not specified

cucku
#10 Posted : Saturday, February 06, 2010 5:40:52 AM(UTC)
cucku

Man
Viet Nam

langducomeback wrote:

Kính thưa thầy, trong tiếng anh có 1 số cấu trúc dùng mà mình ko thể suy luận logic mà ra được. Cách dùng của reflexive đứng sau động từ để diễn tả gây ra cho chính mình. Thế nếu nói như thầy thì trong các sách toefl, toeic, hay ielts nó đã ghi là dùng làm object rồi chứ nó ko cần mất công ghi ra là để diễn tả gây ra cho chính mình. Nó không ghi như thế vì chuyện nó là object là đương nhiên ai không biết , vấn đề đại từ phản thân khác với mấy cái object kia chính là ở nội dung ( gây ra cho chính mình) cho nên người  ta mới ghi cái khác đó chứ cần chi ghi cái giống em , nói như em vậy mỗi lần học cấu trúc gì là phải mở ngoặc ra ghi là : chữ này là object của động từ này hay là object của giới từ kia .... hay sao ?  Các sách dạy grammar của ETS, Cambridge, oxford, longman đều rất là chuẩn. Và nếu chuẩn như thế thì sao nó lại ko ghi rõ ràng ra. Nó làm biếng chăng hay là không có??  Em xin hỏi thầy là thầy đã thấy cấu trúc have+ oneselft+pp trong sách grammar hay trong bài thi chuẩn ETS nào ko. Em xin trả lời luôn là chưa có  Như thầy đã nói ở trên : không ghi vì nó nằm trong cấu trúc sai bảo , nằm trong công thức chung

he has his eyes examined-> ko thể được thưa thầy. 2 câu sẽ ra nghĩa khác. Câu trước là anh ta đi khám mắt. Câu dưới là anh ta đi khám/ kiểm tra ? khám gì. khám tay hay khám chân được chứ nhỉ? Hay là anh ta đi nhờ người ta test trình độ IQ dùm. Vậy thì trong bài thi người ta nói là anh ta đi khám/ kiểm tra cho rồi, cần gì phải mất công nói dài dòng là anh ta đi khám mắt thầy nhỉ. 

Ý thầy nói là đúng về văn phạm chứ đâu có ý nói là 2 câu đó đồng nghĩa ?

Edited by user Saturday, February 06, 2010 5:47:29 AM(UTC)  | Reason: Not specified

LỚP ONLINE thì VÀO ĐÂY

cucku
#11 Posted : Saturday, February 06, 2010 5:55:32 AM(UTC)
cucku

Man
Viet Nam

Nhắc đến đại từ phản thân có thể làm object hay không, em có thể xem câu này:

Don't let people see you.

Đổi sang bị động sẽ là :

Don't let yourself be seen.

Vậy nó không phải là object chứ là gì ? chức năng gì trong câu ( không xét về nghĩa)

Một nguyên tắc trong tiếng Anh là khi chủ từ và túc từ cùng là một thì túc từ phải biến thành đại từ phản thân- biến về hình thức thôi chứ chức năng là một túc từ vẫn không thay đổi

Một lý luận khác để chứng minh là đại từ phản thân hoàn toàn có thể làm túc từ là khi nó đi với các tha động từ, loại động tự này bắt buộc phải có túc từ, nếu không gọi đại từ phản thân đó là túc từ thì lý giải sao về chuyện này ?

LỚP ONLINE thì VÀO ĐÂY

langducomeback
#12 Posted : Saturday, February 06, 2010 6:38:14 AM(UTC)
langducomeback

Kính thưa thầy sao thầy lại lấy 1 trường hợp đặc biệt của passive ra mà làm ví dụ object thế. thầy lấy trường hợp thông thường làm ví dụ đi thầy.

Xin thưa, nếu thầy nói ko xét về nghĩa thì em hỏi thầy làm gì nữa. 2 câu chuyển đổi phải giống nhau chứ 2 câu giống về văn phạm mà khác nhau về nghĩa thì mình xét làm gì cho tốn công thầy nhỉ

Em đã nói ở trên, reflexive pronoun đứng sau động từ để làm cho có nghĩa tự/bị khác với causative form. Đó là 1 trong 3 cách dùng của reflexive.

Thầy nói đi sau các ngoại động từ( tha động từ) thế câu nói "You raise me up" em chuyển thành "You raise myself up" là được hả thầy

Nếu như thầy nói các sách tiếng anh nó ko cần ghi vì reflexive làm object là chuyện đương nhiên ai cũng biết. Có lẽ thầy pro nên thầy bít nhưng những người mới học thì sao bít được nhỉ. Chẳng lẽ các sách của ETS hay oxford chỉ viết cho người pro như thầy học, còn noob như em ko học được sao?

Có những chữ chỉ đi được với 1 cấu trúc mà ko đi với cấu trúc khác được. em thí dụ như là chữ commit crime. sao thầy ko dùng là do a crime hay to make a crime gì đó cho hay

Em xin nói lại câu hỏi của em là: have+oneself+pp dùng được ko. Nếu được thì cho ví dụ và chỉ dùm em bít là sách của nxb nào dạy thế. ETS, cambridge, oxford, longman hay không có nhà nxb nào viết vậy hết

Edited by user Saturday, February 06, 2010 6:41:52 AM(UTC)  | Reason: Not specified

thanhtruc_panda
#13 Posted : Saturday, February 06, 2010 7:38:54 AM(UTC)
thanhtruc_panda

Người ta nói là những người giỏi quá thì khó hòa nhập với cộng đồng vì luôn đặt mình lên trên tập thể. Bộ óc đã chứa quá nhiều kiến thức, không thể chấp nhận một kiến thức hay sự giảng dạy từ người khác nữa => Sẽ bị cách ly.

-         Mình là người đã hi libra câu đó mà libra tr li chưa tha đáng nên mình vào đây hi li-> Kỳ quá

-         Đây là 1 câu hi rt khó, em đã hi nhiu giáo viên nhưng ko ai gii thix được. Ai gii thích được dùm em em xin cm ơn-> Mang tính chất đánh đố hơn là học hỏi

-         “Em xin hi thy là thy đã thy cu trúc have+ oneselft+pp trong sách grammar hay trong bài thi chun ETS nào ko. Em xin tr li luôn là chưa có” -> “Cần đèn chạy trước ô tô”

-         “Có l thy pro nên thy bít nhưng nhng người mi hc thì sao bít được nh. Chng l các sách ca ETS hay oxford ch viết cho người pro như thy hc, còn noob như em ko hc được sao?” -> Đây là cách nói khích người khác. Chẳng ai làm bạn tức giận, chỉ là trao đổi, không nên sử dụng cách nói này cho bạn bè hay những người tốt đang cố giúp mình.

-         “Nếu được thì cho ví d và ch dùm em bít là sách ca nxb nào dy thế” -> Chắc là không ai dám thảo luận với bạn nữa. Cách lập luận của bạn rất chắc, thể hiện một người có tầm nhìn và sự hiểu biết rộng. Cái này nói thiệt không phải nói mỉa mai, bạn không phải là noob gì đâu.

Edited by user Saturday, February 06, 2010 7:40:40 AM(UTC)  | Reason: Not specified

langducomeback
#14 Posted : Saturday, February 06, 2010 8:17:48 AM(UTC)
langducomeback

@thanhtruc_panda Xin thưa đây là tranh luận, để học hỏi để tránh dẫm vào lối mòn và các sai lầm do người khác để lại. Vì mình chưa từng thấy cấu trúc như thế nên mình hỏi. Chắc có lẽ mình theo phái cách tân còn bạn theo phái bảo thủ. Vậy thì xin hãy tôn trọng ý kiến riêng của mỗi người. Bạn ko thể ép buộc mình bảo thủ như bạn được. ok?

_Bạn ko tin thì cứ hỏi libra nhé. Có thể là bình thường với mọi người nhưng là kỳ lạ đối với bạn đó

_Đánh đố là để học hỏi. Chắc là bạn thix theo lối mòn cũ rích của người xưa ah ? Bạn sợ bị đánh đố ah?

_Mình nói vậy đó. nếu bạn thấy cấu trúc đó trong bài thi nào thì post lên cho mọi người xem chơi rồi phản biện mình nhé. Nói phải có sách, mách phải có chứng. Chứ bạn bạ đâu nói đó thì ai tin được

_Mình nói sự thật, ko phải khích bác. Vì thầy nói là cái đó ai cũng biết, nên mình mới tự hỏi là noob như mình sao bít được nhỉ ? Vậy còn bạn, pro hay noob. Bạn thấy cấu trúc đó bao giờ chưa mà nói

_Nói phải có sách, mách phải có chứng. Ko nói ra nxb thế bạn bịa ra 1 câu nào đó rồi nói câu đó trong sách Grammar của ETS rùi bảo mình tin ah. Nói ra tên sách để có gì noob như mình đi mua sách đó về học. chứ ko nói sách mình bít sách nào để mua giờ

Mình đã đặt ra câu hỏi và đã hỏi rất đàng hoàng. Mình cũng ko nói bậy chửi bậy gì. Thầy cucku đã tận tình giải đáp nhưng vì mình thấy còn thắc mắc nên hỏi lại. Nếu bạn biết bạn giải đáp dùm thì mình thanks. Còn ko thì BẠN KO CÓ QUYỀN CHỈ TRÍCH MÌNH, thầy cucku còn chưa chỉ trích mình, vậy bạn lấy quyền gì mà chỉ trích mình nhỉ. Bạn hơn cả thầy cucku và mọi người ah??? . Xin lỗi mọi người vì đã dùng từ hơi quá đáng

Chúng ta trở lại chủ đề thui. Có ai thấy cấu trúc have+oneselft +pp chưa

Edited by user Saturday, February 06, 2010 8:57:47 AM(UTC)  | Reason: Not specified

thanhtruc_panda
#15 Posted : Saturday, February 06, 2010 9:00:58 AM(UTC)
thanhtruc_panda

@thanhtruc_panda Xin thưa đây là tranh luận, để học hỏi để tránh dẫm vào lối mòn và các sai lầm do người khác để lại. Vì mình chưa từng thấy cấu trúc như thế nên mình hỏi. Chắc có lẽ mình theo phái cách tân còn bạn theo phái bảo thủ => Chắc vậy. Vậy thì xin hãy tôn trọng ý kiến riêng của mỗi người. Bạn ko thể ép buộc mình bảo thủ như bạn được. ok? => Đâu có đâu. Ép hồi nào? 

_Bạn ko tin thì cứ hỏi libra nhé. Có thể là bình thường với mọi người nhưng là kỳ lạ đối với bạn đó => Ờ vậy thì xin lỗi Libra, tự nhiên gộp Libra thành người "kỳ lạ" giống tui ^-^ .

_Đánh đố là để học hỏi. Chắc là bạn thix theo lối mòn cũ rích của người xưa ah ? Bạn sợ bị đánh đố ah? => Ờ, có lẽ. Tui không thích người ta nói chuyện có ẩn ý.

_Mình nói vậy đó. nếu bạn thấy cấu trúc đó trong bài thi nào thì post lên cho mọi người xem chơi rồi phản biện mình nhé => Tui không biết cái này. Nói phải có sách, mách phải có chứng. Chứ bạn bạ đâu nói đó thì ai tin được => Ừ, đó cũng là nỗi khổ của tui.

_Mình nói sự thật, ko phải khích bác. Vì thầy nói là cái đó ai cũng biết, nên mình mới tự hỏi là noob như mình sao bít được nhỉ ? Vậy còn bạn, pro hay noob => Có thể là thấp hơn cái mức noob gì đó của bạn. Bạn thấy cấu trúc đó bao giờ chưa mà nói => Chưa thấy bao giờ vì kiến thức về tiếng Anh của tui còn rất hạn chế. Đang trên con đường học hỏi và tìm hiểu thêm

_Nói phải có sách, mách phải có chứng. Ko nói ra nxb thế bạn bịa ra 1 câu nào đó rồi nói câu đó trong sách Grammar của ETS rùi bảo mình tin ah. => Tui nào có làm vậy.

Mình đã đặt ra câu hỏi và đã hỏi rất đàng hoàng. Mình cũng ko nói bậy chửi bậy gì. Thầy cucku đã tận tình giải đáp nhưng vì mình thấy còn thắc mắc nên hỏi lại. Nếu bạn biết bạn giải đáp dùm thì mình thanks => Tui không đủ trình độ để giải đáp cho bạn. Còn ko thì BẠN KO CÓ QUYỀN CHỈ TRÍCH MÌNH, thầy cucku còn chưa chỉ trích mình, vậy bạn lấy quyền gì mà chỉ trích mình nhỉ. Bạn hơn cả thầy cucku và mọi người ah??? => Không dám. Xin lỗi mọi người vì đã dùng từ hơi quá đáng

Chúng ta trở lại chủ đề thui. Có ai thấy cấu trúc have+oneselft +pp chưa

Edited by user Saturday, February 06, 2010 9:14:10 AM(UTC)  | Reason: Not specified

libra18p
#16 Posted : Saturday, February 06, 2010 9:11:27 AM(UTC)
libra18p

Woman

@thanhtruc: mọi người bớt nóng đi, chắc là vì bức xúc quá nên nói vậy đó mà. Xin lỗi thanhtruc nhé, biết vậy mình pm hỏi riêng thì hay hơn.

@thầy cucku, thuytien09: em vẫn đồng ý với quan điểm của 2 người vì theo em nhớ có một topic của quocthang nói về việc kiểm tra đúng sai dựa vào Google và em đã thử đánh cụm "have himself sterilized" thì thấy có rất nhiều người và bài báo nói về vấn đề đó sử dụng cấu trúc này.

langducomeback
#17 Posted : Saturday, February 06, 2010 9:13:08 AM(UTC)
langducomeback

@thanhtruc_panda Hô hô, bạn nói ko ép mà bạn post cả bài ở trên để chỉ trích tui. Xin lỗi, nếu bạn tôn trọng tui thì bạn đã ko nói tui là "mang tính đánh đố" và "cầm đèn chạy trước ô tô" bạn ghen tỵ tui ah. chắc vậy rùi. hehe

_bạn ko thix người ta nói chuyện ẩn ý thì kệ bạn. Về nhà mà đập đầu vô gối ấy hay lên blog mà nói. đây là forum học hỏi, mình post câu hỏi mà bạn thấy ức chế nên phát ngôn lảm nhảm phá hoại bài post ah. hay nhỉ

_bạn có nỗi khổ thì tạo 1 thread ra mà khóc lóc kể lể. mình đang hỏi các sư phụ chứ ko phải tranh luận với bạn. Cái mình cần ở đây là kiến thức chứ ko phải những bài post và lời giải thích rỗng tuếch của bạn

_Nếu bạn nói ko đủ trình độ thì thui xin đừng spam. trong forum người ta cũng biết bạn rồi nên ko cần spam để tìm sự nổi tiếng đâu. Đừng post những thứ nhảm nhí ko liên quan đến câu hỏi nhé. THanks bạn thanhtruc_panda nhiều nhé

@libra : mình đã nói ko phải tra google là đúng đâu. cũng như ko phải wikipedia là đúng đâu. Phải tra nhiều nguồn, từ nhiều sách grammar mới kết luận được. mình đã thử search google và kết quả là ra toàn các bài báo

Edited by user Saturday, February 06, 2010 9:15:52 AM(UTC)  | Reason: Not specified

1 user thanked langducomeback for this useful post.
anhminh1232002 on 4/3/2011(UTC)
vtd
#18 Posted : Saturday, February 06, 2010 9:53:15 AM(UTC)
vtd

Groups: ETF Moderator, Member

Was thanked: 33 time(s) in 16 post(s)

Đừng làm không khí căng thẳng quá các bạn. Mọi người đều có ý muốn tranh luận để học hỏi mà.Trở lại vấn đề chính nha. Cấu trúc này bình thường, không có gì lạ cả.

langducomeback wrote:

Thứ 2 Thầy cucku nói là cấu trúc causative form thì túc từ là cái j cũng được có nghĩa thầy nói là reflexive pronoun đặt ở giữa have  và pp là được phép. Nhưng xin thưa, theo các sách grammar mà em đã tra, thì Reflexive pronoun ko có luật được làm object. Reflexive pronoun có 3 cách dùng là: đứng sau danh từ để nhấn mạnh, đứng sau động từ để diễn tả gây ra cho chính mình, và dùng với "by" để ra nghĩa là 1 mình. Nên em mạo muội hỏi thầy cách dùng Reflexive pronoun đặt giữa have...pp để ra causative form là trong sách nào. Vì em làm mấy cuốn sách toefl và toeic đều ko có trường hợp đó.

Thứ 3  Nếu mọi người đều nói là have oneself +pp là ok, thì em xin cho ví dụ này.   He has his eyes examined-> He has himself examined được ko ạ. Vì về tương quan so sánh thì cấu trúc là ok.

Thứ 1, đây không phải là 1 cấu trúc, nó chỉ là dạng riêng của cấu trúc have + object + p.p

Thứ 2, sách nào nói reflexive pronoun không được làm object vậy bạn? "Đứng sau động từ" không phải làm object thì làm gì?

Thứ 3, hai câu này về nghĩa ko giống nhau, nhưng xét về ngữ pháp thì cả 2 đều ok

langducomeback
#19 Posted : Saturday, February 06, 2010 10:09:10 AM(UTC)
langducomeback

Mình chỉ ko thấy cấu trúc đó trong các sách ngữ pháp và các bài thi thôi.

nguyên nhân câu hỏi này là như sau : thầy dạy translation của mình cho bài tập về làm tết có các câu sau

Cô ta đi mổ ruột thừa tuần này-> She had her appendix operated(out) this week

Và câu này: Anh ta đi triệt sản năm rồi -> ???

Mình có hỏi libra, libra trả lời là he had himself sterilized. vì libra và mình chưa từng thấy cấu trúc này nên mạo muội lên đây hỏi.

Ở đây có 1 vấn đề là nếu himself dùng được vậy câu cô ta đi mổ ruột thừa mình ghi She had herself out được ko. mình đang nói cùng nghĩa, khác nghĩa ko nói

Và 1 cái nữa, theo mình nghĩ giữa have và pp thì phải có 1 danh từ và câu đó sẽ là He had .... sterilized. Danh từ điền ngay đó là gì thì mình ko bít

Edited by user Saturday, February 06, 2010 10:10:50 AM(UTC)  | Reason: Not specified

vtd
#20 Posted : Saturday, February 06, 2010 10:25:40 AM(UTC)
vtd

Anh ta đi triệt sản năm rồi -> He was/got sterilized last year

Dịch như libra cũng được. Còn câu "mổ ruột thừa" của bạn, dùng herself không được, vì nội dung khác rồi. Dùng reflexive pronoun khi subject và object giống nhau. Trong câu này subject là "cô ta", còn object là "ruột thừa". Câu này có thể viết là: She has had her appendix removed this week

langducomeback
#21 Posted : Saturday, February 06, 2010 10:33:02 AM(UTC)
langducomeback

Ông thầy kêu phải dùng cấu trúc causative. Theo mình ngay đó là he had ..... sterilized. quá trình triệt sản làm sao mình cũng ko bít nên mình ko dám dùng danh từ bậy bạ

cucku
#22 Posted : Saturday, February 06, 2010 2:47:27 PM(UTC)
cucku

Man
Viet Nam

langducomeback wrote:

Kính thưa thầy sao thầy lại lấy 1 trường hợp đặc biệt của passive ra mà làm ví dụ object thế. thầy lấy trường hợp thông thường làm ví dụ đi thầy.

Thì đây:

So sánh:

I see him in the mirror    ( him đứng sau động từ see và nó là túc từ của see )=> vì túc từ him và chủ từ I là khác nhau nên túc từ him không biến thành đại từ phản thân , nhưng nếu gặp chủ từ là he thì nó sẽ lập tức biến thành himself ngay

I see myself in the mirror  ( myself đứng sau see và nó cũng là túc từ của see)

Nếu em vẫn một mực nói nó không phải là túc từ thì hãy trả lời túc từ của động từ see ở đâu?

Xin thưa, nếu thầy nói ko xét về nghĩa thì em hỏi thầy làm gì nữa. 2 câu chuyển đổi phải giống nhau chứ 2 câu giống về văn phạm mà khác nhau về nghĩa thì mình xét làm gì cho tốn công thầy nhỉ

Em đã nói ở trên, reflexive pronoun đứng sau động từ để làm cho có nghĩa tự/bị khác với causative form. Đó là 1 trong 3 cách dùng của reflexive.

Thầy nói đi sau các ngoại động từ( tha động từ) thế câu nói "You raise me up" em chuyển thành "You raise myself up" là được hả thầy

Hình như em quá nóng nãy trong việc tìm ra câu trả lời mà không chịu bình tâm đọc kỹ các lời gỉai thích của thầy, thầy đã nói là khi chủ từ và túc từ cùng là 1  thì mới dùng đại từ phản thân cơ mà

Nếu như thầy nói các sách tiếng anh nó ko cần ghi vì reflexive làm object là chuyện đương nhiên ai cũng biết. Có lẽ thầy pro nên thầy bít nhưng những người mới học thì sao bít được nhỉ. Chẳng lẽ các sách của ETS hay oxford chỉ viết cho người pro như thầy học, còn noob như em ko học được sao?

Văn phong này không nên viết đối với một người mà mình gọi là thầy

Có những chữ chỉ đi được với 1 cấu trúc mà ko đi với cấu trúc khác được. em thí dụ như là chữ commit crime. sao thầy ko dùng là do a crime hay to make a crime gì đó cho hay

Em xin nói lại câu hỏi của em là: have+oneself+pp dùng được ko. Nếu được thì cho ví dụ và chỉ dùm em bít là sách của nxb nào dạy thế. ETS, cambridge, oxford, longman hay không có nhà nxb nào viết vậy hết

Lần cuối thầy nhắc lại quan điểm của thầy : vấn đề là nếu chấp nhận đại từ phản thân làm túc từ được thì nó hoàn toàn áp dụng được với cấu trúc của thể sai bảo này, còn như em cứ một mực cho nó là một cấu trúc riêng thì em cứ đi tìm

Edited by user Saturday, February 06, 2010 2:50:16 PM(UTC)  | Reason: Not specified

LỚP ONLINE thì VÀO ĐÂY

cucku
#23 Posted : Saturday, February 06, 2010 2:56:34 PM(UTC)
cucku

Man
Viet Nam

langducomeback wrote:

Ông thầy kêu phải dùng cấu trúc causative. Theo mình ngay đó là he had ..... sterilized. quá trình triệt sản làm sao mình cũng ko bít nên mình ko dám dùng danh từ bậy bạ

Theo định nghĩa của từ Sterilize:

to make a person or an animal unable to have babies, especially by removing or blocking their sex organs

Thì đối tượng của động tự này là 1 người hoặc 1 con vật chứ không phải là một bộ phận nên chỉ có thể điền vào đó là himself chứ không thể là 1 bộ phận trên cơ thể anh ta, nếu làm như vậy thì nó chỉ có nghĩa là "tiệt trùng" chứ không phải triệt sản

LỚP ONLINE thì VÀO ĐÂY

thuytien09
#24 Posted : Saturday, February 06, 2010 5:31:48 PM(UTC)
thuytien09

Was thanked: 932 time(s) in 376 post(s)

Thông dụng vì bạn thường được thấy và được nghe người ta xử dụng.  Mấy thí dụ đó bạn cứ coi như là mình tự đặt ra và mấy câu trên báo chí Anh Mỹ cũng vậy, cũng là họ tự đặt ra  Nếu bạn chưa thấy qua cấu trúc loại này và chưa biết đúng sai thì bạn cứ hỏi thầy của bạn hoặc là bạn cứ coi như là một ngoại lệ đi vì trong tiếng Anh luật 'grammar' (thật ra cũng là tự đặt ra) gì mà không có ngoại lệ.  Cứ coi như kiểu 'commit suicide' mà không 'do a suicide' như họ thường xử dụng là được rồi.

The important thing about any word is how you understand it. (Publius Syrus)
langducomeback
#25 Posted : Saturday, February 06, 2010 9:50:37 PM(UTC)
langducomeback

vâng ạ. em quá nóng nảy khi đặt câu hỏi. có lẽ thanhthao_panda nói em sai là đúng. Em xin lỗi thầy với mọi người. Thầy với mọi người tận tình giúp đỡ em nhưng em toàn vạch sâu tìm lá, sử dụng destructive comment chứ ko phải ý kiến đóng góp xây dựng

Một lần nữa, em xin lỗi thầy và các bạn, em vào đây để học cho cái miracle của em. Có lẽ mọi người ko quan tâm em là ai đang làm gì, nhưng em dùng ngôn từ như thế là sai. EM XIN LỖI

Em cũng có hỏi captain bear bên phần ielts, cổ cũng trả lời như thầy và các bạn 

Cuối cùng, em xin lỗi mọi người. Em năm nay tròn 20 nên hơi bốc đồng 1 chút. Em cố gắng sẽ sửa đổi ạ.

Mong mọi người tiếp tục giúp đỡ em về việc học để em có thể hoàn thành mơ ước của em.

EM XIN CẢM ƠN.... I meant it from the bottom of my heart, please accept my apology

cucku
#26 Posted : Sunday, February 07, 2010 3:31:13 AM(UTC)
cucku

Man
Viet Nam

Thầy rất vui khi thấy em đã nhận ra vấn đề. Tuổi trẻ thì ai cũng từng có những giây phút nóng nãy. Thầy nghĩ Thuytien, vtd hay trucpanda ...đều là những người rất tốt bụng và bao dung chắc là không để bụng gì đâu. Nói thật ngay từ đầu thầy đã thấy thích người có tánh thích tìm tòi học hỏi như em, ngày xưa thầy cũng có tánh này, học cái gì phải biết tới nơi tới chốn mới thôi. Có khi gặp 1 vấn đề nan giải phải đi tìm câu trả lời hàng mấy tháng trời. Nếu em mà khắc phục được tánh nóng thì tương lai em sẽ còn tiến xa. Forum này là một cộng đồng những người yêu thích tiếng Anh, cùng đến với nhau thành một đại gia đình cùng giúp nhau trong việc trau giồi kiến thức tiếng Anh. Nhưng vì mọi người đến đây từ mọi thành phần, lứa tuổi lại không quen biết nhau nên đôi lúc có những bất đồng nhỏ. Tuy nhiên do chúng ta cùng có chung một mục đích là cùng nhau chinh phục kho tàng kiến thức tiếng Anh nên rất dễ để hòa nhập cùng nhau.

Nhân dịp Tết đến thầy chúc tất cả thành viên của EFT chúng ta có một cái Tết vui vẻ.

Happy New Year !!!!!!!!!!!!!!!!!!

Edited by user Sunday, February 07, 2010 3:33:09 AM(UTC)  | Reason: Not specified

LỚP ONLINE thì VÀO ĐÂY

1 user thanked cucku for this useful post.
anhminh1232002 on 4/3/2011(UTC)
libra18p
#27 Posted : Sunday, February 07, 2010 6:11:42 AM(UTC)
libra18p

Woman

thầy cucku is number one !!!

thanhtruc_panda
#28 Posted : Sunday, February 07, 2010 7:46:31 AM(UTC)
thanhtruc_panda

Em không có ý kiến

langducomeback
#29 Posted : Sunday, February 07, 2010 4:31:57 PM(UTC)
langducomeback

Thưa thầy và các bạn, có lẽ em học và đọc văn hóa nước ngoài nhiều quá nên ảnh hưởng 1 vài thứ. Em có 1 số bức xúc xin được chia sẽ cùng thầy và các bạn

Thứ 1: học trò hiện nay rất là làm biếng và không có chí lớn, chỉ muốn an phận thủ thường. Do ảnh hưởng của internet và các thói khác của lớp người đi trước nên sinh ra tính như thế. Nếu như vậy thì sao nước việt nam có thể tiến xa được.

Cái em muốn nói ở đây là gì. Xin thưa, người việt nam có câu "An cư lạc nghiệp", và lịch sử nói người vn mình chuộng hòa bình và yên ổn. Do đó, tâm lý chỉ thix yên ổn đã in sâu vào văn hóa người việt nam, nhất là giới học sinh sinh viên. Vào lớp học cứ ngồi im re, thầy cô hỏi gì cũng chỉ im im gật đầu, thầy cô nói sai cũng ko dám nói lại vì sợ bị "trù dập", có ý kiến hay câu hỏi cũng ko hỏi thầy cô mà đành im re. Bít câu trả lời cho câu hỏi thầy cô cũng ngồi im re, đợi người khác trả lời với tâm lý "mình ko trả lời thì cũng có người khác trả lời". Còn trẻ mà đã tâm lý đó, lớn lên sẽ nói câu " Mình ko cống hiến cho đất nước thì cũng có người khác cống hiến, mình đi an phận thôi" Với tâm lý như vậy của lớp người trụ cột, thì nói sao mà việt nam ko đứng ở đáy của tất cả các lĩnh vực.

Em ko dám nói là các người ở trong forum là làm biếng, nhưng em chỉ mạo muội hỏi 1 câu là " Các bạn đã có dự định lớn lao về cho tương lai của đất nước chưa ?" hay là chỉ học cho giỏi, lớn lên làm đại nghề gì đó để sống qua ngày rồi thôi. Thế thì tương lai vn ở đâu khi các bạn quan niệm như thế.

Thứ 2: hệ thống giáo dục vn thật là đáng thất vọng. Tự hào truyền thống hiếu học làm gì khi chỉ học trên lý thuyết mà ko có thực tiễn. Học tiếng anh 10 năm mà ko nói đc tiếng anh, trong khi học trung tâm 1 năm là fluency.

Thầy cô coi học trò như ....( em hok bít dùng từ gìWink . Nói chung là thầy cô giáo luôn bảo thủ(em hok nói all, em chỉ nói là 99.99% thôi) . Không bao giờ tiếp thu ý kiến của học trò, nghĩ học trò chưa đủ tầm để hỏi mình. Nhưng thiệt ra có những thứ thầy cô ko bao giờ = được học trò. Thầy cô tạo ra 1 vỏ bọc cho mình, Thầy cô luôn miệng kêu gọi các em nên trao dồi kiến thức, mà thầy cô ko tự nhìn lại mình là từ khi đi dạy thầy cô có trao dồi thêm được kiến thức nào ko ngoại trừ kinh nghiệm giảng dạy ?

Nói qua nói lại em cho ví dụ nè: em học writing trên trường . cô giáo tốt nghiệp dh khxhnv vào phán 1 câu xanh rờn: " Động từ 1 vần là động từ chính thống của Anh, động từ đa vần và phrasal verb là ko chính thống, là văn nói. Do đó, khi viết essays các em phải xài động từ 1 vần, ai dùng động từ đa vần và phrasal verb từ 3 cái trở lên trong 1 bài essays thì các em sẽ "được ưu tiên trừ điểm"" . Phát ngôn này quá hay, em miễn bình luận. Em học tiếng anh 12 năm, đọc biết bao sách, nghe biết bao người nói, mà chưa nghe ai nói như thế.

Thứ 3: Sinh viên vn ko có ý chí, ko mục đích, ko vượt qua được những truyền thống cổ xưa, những định kiến thấp hèn của xã hội. Điều đó khiến sv vn phát triển ko được

Việc ko ý chí thì chắc ai cũng bít rồi nên mình ko cần nói nữa.

Rùi, tới việc ko mục đích là quan trọng nè. Nếu bạn ko có mục đích thì bạn chỉ học tà tà cho xong nên ko thể nào làm được ước mơ của bạn. Ví dụ, langdu có 1 người bạn đang học chương trình ielts, khi được hỏi học ielts để đi học oxford hả, người đó trả lời " học ielts để chơi chơi thôi, chứ ko có mún j hết" ko mục đích ->khó thành công

Các bạn có 1 thói quen rất xấu là khi người ta có 1 ước mơ cao thì các bạn cười chê người ta. nhưng các bạn ko bít rằng nếu ước mơ người đó đủ lớn thì họ có thể làm nên các điều vĩ đại. Có danh nhân nói 1 câu" nếu bạn chiến đấu và tiếp tục chiến đấu hoài cho giấc mơ thì có quá lắm chỉ đến thất bại là cùng, mà chưa chắc gì đã thất bại". 

Cho ví dụ điển hình là langdu đây. langdu có 1 ước mơ là giựt vài cái học bổng để có thể đi học master về TESOL ở usa. Nhưng khi nói ra thì bạn bè trong lớp cười chê, người này nói là không thể nào, người kia nói là nắm mơ, có người nói tỷ lệ là 1/1 triệu. Đúng, 1/1 triệu, nhưng với cái tỷ lệ đó langdu vẫn tin vào chính bản thân mình và chiến đấu cho ước mơ. Uhm, tỷ lệ 1/1 triệu thì sao, nằm mơ thì sao, còn đỡ hơn các bạn ko. Các bạn ko có ước mơ gì rõ ràng nên khi nghe ước mơ của người ta các bạn chỉ biết cười chê để che đậy sự xấu hổ của các bạn 

Những truyền thống cổ xưa, những định kiến thấp hèn , sv vn có 1 tính xấu là ko dám chấp nhận thất bại, chỉ muốn trốn tránh. Hệ thống giáo dục vn đã dạy cho sv vn là ko được phép thất bại. Nhìn lại quãng đường 12 năm phổ thông, chúng ta chỉ cần học tà tà là được học sinh giỏi và được lên lớp. Nên khi lên đại học và ra đời, chúng ta ko chấp nhận được thất bại. Đó là 1 điểm yếu của người vn so với người nước ngoài. Chúng ta chỉ biết trốn tránh thất bại trong khi có 1 Thomas Edison đã từng thất bại gần 2000 lần trước khi ra được bóng đèn điện, ông ta đã từng bị đuổi học năm lớp 2 vì "thiểu năng trí tuệ" không thể học được. Chúng ta, những sinh viên vn, học đại học, học tiếng Anh mà ko biết tiếp thu văn hóa, chỉ biết học như 1 con vẹt ko hơn ko kém. Nhìn lại xem, trình độ chúng ta cao hơn Edison ko.

sv vn ko thoát được khuôn mẫu mà giáo viên đề ra: Xin thưa, tình trạng này xảy ra rất nhiều. Điển hình là học writing trong lớp, nếu em làm bài viết câu cú theo kiểu sáng tạo mà vẫn giữ được ngữ pháp thì cao lắm là 7 điểm. Còn người khác cứ viết theo khuôn mẫu thì 8 9 điểm đều đều. Thậm chí đã có tranh luận trong lớp về vấn đề viết sáng tạo hay rập khuôn. Có người nói rằng writing nói riêng và tiếng anh nói chung phải theo khuôn mẫu ko được sáng tạo. Xin thưa, writing nếu theo khuôn mẫu thì langdu này đi học writing, tập viết writing làm gì. Nếu như khuôn mẫu thì langdu lấy bài mẫu ra copy cho rùi, ko cần viết câu cú sáng tạo.... Thiệt là, hết nói nổi

Đúng, đọc tới đây sẽ có nhiều người thấp hèn nói là langdu mới 20 tuổi, biết gì mà nói chuyện đời. Xin lỗi, các bạn có đọc lịch sử ko. Vua Minh Trị của Nhật khi mới 14 tuổi đã viết được sách về chiến lược đổi mới cả nước Nhật. vậy langdu năm nay 20 tuổi, đang học đại học, tiếp cận nhiều với văn hóa phương tây lại không nói về giáo dục vn, sv vn được sao. Nếu như ai mà nghĩ vậy thì người đó ko có chí lớn, ko muốn người khác vượt qua những định kiến thấp hèn của mình...

EM XIN CẢM ƠN THẦY VÀ CÁC BẠN ĐÃ CHO EM VIẾT BỨC XÚC Ở ĐÂY.

Mình viết cái này ko phải để chỉ trích ai cả. Ý mình chỉ muốn các bạn hãy mơ cao 1 chút và chiến đấu cho ước mơ của mình. chiến đấu tới cùng, đừng sợ gì cả

P/s : em thi văn đại học được 1,25 điểm đó. (chắc bị move qua phần nghệ thuật sống rùi)

Edited by user Monday, February 08, 2010 12:36:15 AM(UTC)  | Reason: Not specified

thepdatoitheday_91
#30 Posted : Sunday, February 07, 2010 11:16:24 PM(UTC)
thepdatoitheday_91

Was thanked: 100 time(s) in 25 post(s)

thưa thầy, kiến thức của em nông cạn quá vì em mới hoàn Thàn chương trình học phổ thông nên không hiểu cái cấu trúc trên có mâu thuẫn với những gì em được học

have sb + do sth

have sth + done

vậy cấu trúc           he have himself sterilized - ở đây động từ sau himself - sb là bị động

khác với những gì em đã học

mong thầy và mọi người giải đáp giúp em

em xin chân thành cảm ơn

"Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần. Phải sống sao cho khỏi xót xa, ân hận vì những năm tháng đã sống hoài, sống phí, cho khỏi hổ thẹn vì dĩ vãng ti tiện và hèn đớn của mình, để khi nhắm mắt xuôi tay có thể nói rằng: tất cả đời ta, tất cả sức ta, ta đã hiến dâng ..."
thanhtruc_panda
#31 Posted : Monday, February 08, 2010 12:19:16 AM(UTC)
thanhtruc_panda

Trước tiên cần làm rõ như vầy:

Em và thepdatoitheday đã từng biết đến cấu trúc: Have + somebody + Verb Have + something + V3 .

Cấu trúc have + onself + V3 mà mọi người đề cập đến (cụ thể là himself,) em thấy nó cũng giống giống với have somebody + Verb vì:

- Have somebody + Verb nghĩa là: Chủ ngữ giao quyền/ trách nhiệm cho ai đó làm việc gì đó: ví dụ: I have my friend check my essay. (Có nghĩa là: I give my friend the right to check my essay)

- Còn Have onself + V3 nghĩa là: Chủ ngữ nhờ người khác thực hiện hành động nào đó thay mình.

Một cái là ủy quyền còn một cái là nhờ vả, cũng đều có túc từ là chỉ người nhưng sao lại cái trên là Verb nguyên mẫu, cái dưới là V3. (Em thắc mắc vậy hơi lộn xộn, thầy trả lời thepdatoitheday trước đi chứ không thôi em bị nói là làm rối đội hình )

libra18p
#32 Posted : Monday, February 08, 2010 12:48:56 AM(UTC)
libra18p

Woman

@thanhtruc: theo mình hiểu nhé, cái cấu trúc have + oneself+V3 thì ta bỏ vô dạng have + sth+V3. ở đây ko phải người đó chủ động mà người đó nhờ cái gì được làm. Cụ thể là : Anh ta đi triệt sản, bạn hiểu là anh ta ko thể tự mình triệt sản mình được mà phải nhờ bác sĩ, thường thì giữa have và V3 phải có something, nhưng ta cũng có thể đưa chính bản thân (himself) làm object vì ta ko biết phải đưa bộ phận nào của con người vào cho việc triệt sản. Đó là suy luận của mình. Hay hiểu cách khác, người đó tự đưa chính bản thân ra để nhờ được làm gì đó

vtd
#33 Posted : Monday, February 08, 2010 12:51:20 AM(UTC)
vtd

Have + object + bare verb hay v3 là tùy theo object có làm chủ hành động đó không, chứ không nhất thiết là hễ body thì dùng bare verb, thing thì dùng p.p

vtd
#34 Posted : Monday, February 08, 2010 1:05:50 AM(UTC)
vtd

Hoan nghênh bạn langdu đã dũng cảm nói lên những suy nghĩ của mình. Có lẽ bạn đang rất bức xúc nên mới viết thế này. Việc bạn quơ đũa cả nắm "sinh viên Việt Nam" là hơi vội vàng. Mình luôn có cái nhìn lạc quan về mọi việc xung quanh. Thực trạng mà bạn nói xảy ra ở một bộ phận không nhỏ sinh viên. Tuy nhiên mình thấy mỗi người một quan niệm. Họ không có chí lớn, cầu an, bảo thủ là việc của họ. Bạn cứ phấn đấu hết mình vì mục tiêu là được rồi. Ai thành công hơn ai thì thời gian sẽ trả lời.

Còn nói chuyện về hệ thống giáo dục nghe xa vời vợi. Khổ lắm, nói mãi...

evil_genius_experiment626
#35 Posted : Monday, February 08, 2010 3:10:23 AM(UTC)
evil_genius_experiment626

Groups: ETF Moderator

Was thanked: 37 time(s) in 32 post(s)

Non sông Việt Nam chắc sẽ giàu mạnh lắm nếu như có những người chí lớn như langdu nhở.

Và...vâng nếu đã biết nên post ở phần nào vậy bạn tự động chuyển đi vì đây là topic để mọi người trao đổi kinh nghiệm học không phải về lĩnh vực xã hội. Không cần phải phiền đến admin vào dẹp lọan...nhở

Edited by user Monday, February 08, 2010 3:11:38 AM(UTC)  | Reason: Not specified

Users browsing this topic
Guest
2 Pages12>
Forum Jump  
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Today: 3,227 Yesterday: 26,841 Total: 33,868,801