englishtimeenglishtimeenglishtime
Most Viewed Topics

Notification

Icon
Error

Login

minhnhatp2000
#1 Posted : Tuesday, September 08, 2009 2:31:24 AM(UTC)
minhnhatp2000

Rank: Ordinary Member

Groups: Member

Cac ban oi, minh co doc 1 bai cua ban nao do da post len dien dan la cac nuoc Bac Au khong charge tien hoc phi. Neu muon di minh chi can chiu tien an o la duoc. Minh dang muon di hoc post-graduate.

Cho minh hoi trong cac nuoc do thi nuoc nao la co nen giao duc tot nhat? Minh dang dinh hoc postgraduate ve Marketing.

Mong duoc cac ban chia se .... Thanks

Sponsor
English Time
shiloh
#2 Posted : Wednesday, September 23, 2009 4:12:09 AM(UTC)
shiloh

Rank: Devoted Member

Groups: Member

Was thanked: 2 time(s) in 2 post(s)

^^ 1/ Bạn type không dấu, hơi khó đọc, mờ mình vẫn mò ra được. Trả lời giúp bạn vài ý như sau:

Không rõ bạn đọc ở đâu, nhưng đúng là các nước Bắc Âu có học phí rất thấp. Hơn thế, lợi ích của bạn khi đi du học ở những nước này là dễ di chuyển sang các khu vực lân cận, kiếm việc làm ở nhiều nước với trình độ phù hợp. Nhưng hiện tại, ngay cả nước trước kia không mất tiền đóng học phí như Đức, cũng bắt đầu thu học phí (ở vài khu vực Very Happy). Một số nước khác cũng miễn tiền học: Pháp, Hà Lan (1 phần),... Đức thì học kỹ thuật, Pháp thì học kiểu nghiên cứu sinh với nhiều ngành đa dạng, Hà Lan thiên về KHKT,... Mờ thấy Đức được ranking của người VN mình về KT nhiều nhất. Ngay cả học sinh sinh viên được nhà nước cấp học bổng, trong các nước ở Bắc Âu được chọn, chỉ thấy có Đức và Pháp.

Về marketing thì theo mình, bạn học ở Anh là tốt nhất. Học ở Anh thì việc được miễn phí là hơi khó, trừ phi bạn học giỏi và được tài trợ. Nếu vẫn nhất định theo ngành này (vì học, mình xét trên quan niệm, yêu ngành, yêu nghề, sống với nghề đó nhéWink thì có thể học ở Pháp cũng được. Trong các nước Bắc Âu, thì ở Pháp: TCF (chứng chỉ tiếng Pháp, Test de Connaissance du Francais) phải >= 300. Đi Đức cần đạt đủ yêu cầu trường, kèm 400 giờ học. Nơi học tiếng Đức ở Việt Nam, duy nhất được chấp nhận là trong trường Đại học Bách khoa Hà Nội.

2/ Tại lười không search lại cho bạn địa chỉ ĐSQ ở HCM, nhưng nhớ mang máng, ĐSQ Đức ở chỗ NGuyễn Đình CHiểu, quận 3. Còn Pháp thì quận 1, số 27 đường Nguyễn Thị Minh KHai. Mabe người ta đổi địa điểm rồi cũng nên ^^

Theo mình, ngoài suy nghĩ tìm trường, những ai tìm thông tin du học, nên tìm hiểu kiến thức tổng quát trước. Sau hẵng đi sau vào ngành nghề mình chọn. Cái này rất cần cho sau này để lỡ nước này, ta có ngay nước kia đi du học đấy

hehe... chắc từng ấy đủ để bạn tham khảo. Nói chung theo mình, nếu đi du học, nên tìm hiểu trước 1 năm là vừa (vừa túi tiền, vừa học lực, vừa điều kiện bản thân) Có gì cần hỏi nữa, bạn cứ trao đổi tiếp nhé!

Thân,

shiloh

Edited by user Wednesday, September 23, 2009 4:18:10 AM(UTC)  | Reason: Not specified

Users browsing this topic
Guest
Forum Jump  
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Today: 10,567 Yesterday: 23,350 Total: 34,818,405