englishtimeenglishtimeenglishtime
Most Viewed Topics

Notification

Icon
Error

Login

hoaxuongrong87
#1 Posted : Wednesday, October 08, 2008 4:28:19 AM(UTC)
hoaxuongrong87

Rank: Member of HONOR

Groups: ETF Moderator

Was thanked: 68 time(s) in 12 post(s)

Theo bạn khỏang lặng là gì ? Tôi đóan trong đầu của bạn lúc này sẽ nghĩ rằng….. khỏang lặng là lúc chỉ còn ta với ta , là lúc xung quanh bạn chỉ còn lại duy nhất một âm thanh …. Đó là lời của chính tâm hồn bạn

Vậy thì khoảng lặng ấy có ý nghĩa như thế nào ?....nhiều đấy… nó sẽ giúp bạn ngóai nhìn lại một khỏang thời gian ko ngắn nhưng cũng đủ dài để cho tiếng nói tâm hồn được cất lên , nhưng đừng có đánh đồng khỏang lặng với cô đơn nhé nó khác lắm đấy …khi bạn cô đơn , bạn có thể cảm thấy đơn côi ngay cả khi bạn đứng giữa đám đông…. Bạn có thể cô đơn khi nhìn thấy nụ cười trên môi của một ai đó , nhưng lại không dành cho bạn….

…..Khi bạn nhìn thấy một ai đó cầm trên tay một bức thư màu trắng , bạn thấy đôi mắt ấy ánh lên niềm hạnh phúc , nhưng rồi bạn lại thấy mình cô đơn …đôi khi bạn nhìn thấy xung quanh mình biết bao hạnh phúc nhưng trong lòng bạn mang một nỗi niềm thật buồn thì bạn chỉ mãi mãi là kẻ cô đơn….cánh chim chỉ cô đơn khi đó là cánh chim lạc lòai , ánh trăng cô đơn là khi ánh trăng ấy soi rọi một bóng người cô đơn…..

Ta quay về với khỏang lặng nhé….. không biết bạn thì sao nhưng tôi lại có nhiều , nhiều lắm…. Cũng giống như lúc này đây , mưa rơi rỉ rả ở bên ngoài…. Âm thanh động nhưng lại lặng , tôi cảm thấy như vậy đấy , tôi cần nhũng lúc này để suy ngẫm nhưng đừng đặt câu hỏi cho tôi là tôi suy ngẫm về điều gì nhé , những điều đó tôi sẽ ghi nhưng là vào một nơi tôi biết và chỉ mình tôi biết , chứ không phải là trên diễn đàn này đâu , cảm thấy tò mò và có cảm giác tôi thích bí ẩn…ừm….cũng đúng…vậy đấy cũng giống như cơn mưa ngòai trời lúc này thôi …bạn cảm thấy nó lạnh không ? bạn có nghe âm thanh của nó không ? Tất nhiên là bạn cảm nhận thấy nó nhưng có ai thấu hiểu đằng sau cái lạnh ấy , đằng sau cái âm thanh rỉ rả ấy…mưa muốn nói gì không ? Tôi không biết , bạn cũng không biết , không một ai biết … vì mưa luôn mang những suy tư ấy vào trong đáy lòng sâu thẳm của nó và chỉ có nó hiểu cho nó mà thôi…thấy chưa , mưa cũng cần khỏang lặng cơ mà , tôi đang lặng trong cái chuyển động , phải rồi , Thế Giới này có bao giờ lặng đâu …. Chúng ta là Thế Giới nhưng Thế Giới đâu phải riêng ta , vì lẽ đó ta cần khỏang lặng để nhìn Thế Giới này động…. mãi mãi…...

(st)

Edited by user Wednesday, October 08, 2008 4:42:12 AM(UTC)  | Reason: Not specified

Đứng trước gió ta mới thật là ta...
Sponsor
English Time
be
#2 Posted : Monday, October 13, 2008 5:06:53 AM(UTC)
be

Rank: Member of HONOR

Groups: Member

Lại một cuối tuần nữa trôi qua, lúc chiều trời có mưa nhưng đã tạnh….Mình đang ngồi ngắm trăng, đêm nay trăng tròn và đẹp…. Mình đã ngắm mưa lúc chiều, giờ mình lại ngắm trăng. Chìm đắm trong khoảng lặng của mình, suy nghĩ về nhiều điều, tự liên kết chuỗi những sự việc, sự kiện đã diễn ra. Rà soát lại danh bạ điện thoại, xem có tên nào, mối quan hệ nào lâu nay mình đã lãng quên.

Tuần này mình tắm mưa mấy lần nhỉ, hình như cũng 3 lần như tuần trước…Thành phố này mưa đều thật. Đi trên đường trời đổ cơn mưa, mọi người hối hả như đàn kiến chạy trốn vậy… việc gì mình phải trốn!Ừh, mưa lớn, mọi người dừng lại lấy áo mưa, mình cũng dừng lại, cất cái điện thoại cùi bắp vào giỏ sách…tiếp tục đi về, 10km, ừ, cũng bình thường thôi. Mình có áo mưa, mình cũng ghét mưa, nhưng lúc này, mình thích bị ướt, bị lạnh. Đường về càng xa, càng lạnh, mưa lớn rát da, ừ, ướt thì không thể ướt hơn nhưng … lạnh hơn thì có…Mình bị sao vậy trời … Tại sao cứ để cho mình ướt, có ai biết mình ướt đâu, mình mà không biết yêu mình thì chẳng ai yêu mình đâu. Biết vậy, mình vẫn để ướt, và vẫn ngồi đây nghĩ vẫn vơ…

Lại một cuối tuần… tuần này mình được ở nhà, ừ, 2 tuần trước mình cũng được ở nhà. Cũng bắt đầu buổi sáng vào lúc 6h với những bản nhạc ngày nào cũng nghe, và càng nghe càng thích, càng nghe càng buồn. Rồi bắt đầu TOUR điện thoại cuối tuần. Tuần trước đi chơi cùng Anh Bốn, đi mệt quá, về không gọi điện, Papa mình nói mà nghe thương: “sao mấy tuần nay con không gọi về cho Pa”.Híc mình cũng gọi về mấy lần chứ bộ, nhưng ko ai nhấc máy cả…Mình cũng kết thúc cuộc gọi sau những câu quen thuộc, vì mình biết nói nữa nếu lỡ nói ra gì đó thì … Pa buồn thêm thôi.

Thứ 7 mình ko gọi được cho nhỏ. Hì, 3 số điện thoại, cái nào cũng reo và cái nào cũng ko bắt máy…tới sáng nay, người bắt máy không phải là nhỏ, mình thoáng lo rồi cũng không có vụ gì… người ta đi chơi cuối tuần mà mình cũng gọi í ới. Rảnh thật…uh, mình rảnh, mình rảnh nên mới bảo: “ giữ máy đó, tớ cho nghe nhạc nè”. Quà tặng âm nhạc kiểu của mình, chắc là nhỏ gần khóc quá. Mình hay làm điều bất ngờ, vì bỗng nhớ ngày xưa quá đi thôi. 

“Nhớ, nhớ những ngày nơi đây cùng bạn bè sống dưới mái trường này, nhớ tiếng nói thầy cô chắp cánh ta bay bay vào cuộc sống.
Nhớ mỗi mùa thi qua, là một lần ghi dấu trong cuộc đời. Nhớ ghế đá hàng cây làm bạn cùng tôi mỗi lần đến trường, Một lần đi qua con đường này, bao kỹ niệm chợt sống trong tôi. Về lại trong sân ngôi trường này, còn đâu đây nỗi nhớ vô bờ.
Nhớ nhớ mỗi mùa thi qua, là một lần ghi dấu trong cuộc đời. Nhớ ghế đá hàng cây làm bạn cùng tôi mỗi lần đến trường.
Nhớ mãi ngày chia tay, nụ cười còn xao xuyến lòng ai.
Nhớ mãi ngày chia tay, cùng bạn bè đến những miền xa”

Mình bỗng nhớ chuyến tàu năm đó, sau gần 1 tuần, 2 đứa mà gặp nhau thì khóc, đôi lúc mình cũng nghĩ “sao mình ko rớt luôn cùng với nhỏ nhỉ”, khùng thật, biết chờ đợi thì cũng đã có một chuyến tàu mà…Chuyến tàu đưa cả bọn mình vào xứ này. Gần một toa tàu í nhỉ, giờ mỗi đứa cũng mỗi nơi. Tớ tệ thật, không tiễn nhỏ được chuyến tàu đưa nhỏ về quê hương. Nhỏ về … “ người đi đi xa, mà lòng có xa…” câu này nhỏ luôn hát mỗi lần chia tay vậy mà trong cuộc chia ta cuối cùng tớ không đáp lời được “tạm biệt búp bê thân yêu, tạm biệt gấu misa nhé, mai em vào lớp 1 rồi…” thay cho lời tạm biệt. Ừ. Hạnh phúc nhất trong cuộc đời rồi, không có gì hạnh phúc bằng được làm bạn với nhỏ.

Thêm một vài cuộc gọi nữa, mình nói xong là muốn ngắm mưa luôn, tâm trạng sao nặng trễu thế này…

Sao những bài hát của Cẩm Ly bài nào cũng buồn vậy, bài nào cũng như là nói hộ lòng mình vậy. Chưa bao giờ mình lại cảm thấy mình “khùng” tới mức này. Làm gì phải đến nỗi này!!!

Ừh, thì cũng bất ngờ, mình nghe hiểu cả nhạc tiếng Anh, đúng là khùng rồi:” hello, It is me you looking for, I can see in your eyes, I can see in your smile…I want to tell you so much: I love you …I want to know where you are and I want to know what you do … tell me how to win your heart…”

Mình chưa bao giờ chép trong sổ tay một bài hát tiếng anh nào cả, cũng ko bao giờ biết bài nào và hát trọn một bài..vì mình ghét…mình ghét tiếng anh. Mình không cần biết … Hì, nhớ cái lần đi uống café, nhỏ “BẠN GIÀ” của mình ở quán Sông Mê nào đó (nhỏ nhớ không???), nhỏ nhẩm lên: “If the hero never comes to you, if you need someone you ‘re feeling blue” khi nghe bài “Cry On My shoulder”…. ‘Hì hì, nếu không nhờ tớ biết nghĩa của những từ nhỏ nói, tớ sẽ không hiểu nhỏ đang nói về bài hát, và tớ không dám nói cho nhỏ biết: mình không thường nghe nhạc tiếng anh”. ừ, ấy vậy mà đôi lúc nghe, lại “thấm” đến thế.
Nhớ cái lần trước, mình nghe cái bài gì gì đó: “she believe in me” gì đó, tự dưng ko hiểu sao nghe được một đoạn nữa…Có lẽ lại là một ngày mình đầy tâm trạng, rồi cái đầu đá của mình tự dưng nó thông minh đột xuất.
Tự dưng Mình muốn lên tặng quà tặng âm nhạc ghê, lại nói câu của mọi người hay nói: “ lời bài hát là những lời tôi muốn nói…” uh, mình đã làm theo cách của mình.
Mình luôn làm theo cách của mình! “ có người đã hỏi mình rằng, mình luôn làm theo cách của mình vì mình nghĩ mình đúng, vậy mình có bao giờ nghĩ người khác nghĩ đó là không đúng không???” mình đã không biết câu trả lời… Nhưng nếu mình không làm theo như trái tim mách bảo, thì mình còn biết làm gì hơn nữa…
Một tuần mới sắp đến, mình biết và có khả năng quản lý mình và cả công việc của mình trong tuần mới, mặc kệ những cảm xúc phức tạp và ướt mềm. Mình không biết làm sao với những khoảng lặng này…

Edited by user Monday, October 13, 2008 7:06:13 AM(UTC)  | Reason: Not specified

Users browsing this topic
Guest
Forum Jump  
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Today: 10,534 Yesterday: 33,620 Total: 33,428,495