englishtimeenglishtimeenglishtime
Most Viewed Topics

Notification

Icon
Error

Login

11 Pages<12345>»
Tam Tam
#71 Posted : Sunday, July 31, 2011 12:05:13 PM(UTC)
Tam Tam

Rank: Ordinary Member

Groups: Member

Was thanked: 2 time(s) in 1 post(s)

Em là mem mới

Bài viết của thầy rất có ích đối với việc học AV của em

Trước đây em chỉ cắm đầu vào học văn phạm và cũng rất ngại nói hay nghe

Sau khi đọc bài của thầy, em đã phần nào nắm bắt được phương pháp học cho bản thân mình

Rất cảm ơn thầy

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 2:02:01 AM(UTC)  | Reason: Not specified

I think I'm UGLY
And nobody want to love me
Just like her I wanna be PRETTY
I wanna be PRETTY
Don't lie to my face cause I know I'm UGLY
sunnie
#72 Posted : Wednesday, August 3, 2011 9:29:58 AM(UTC)
sunnie

Đọc được bài của Thầy Duy Nhiên ngày hôm nay, chưa kịp vui mừng đã biết Thầy mất lâu rồi. Lòng thật bồi hồi...Biết ơn Thầy thật nhiều.

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 2:04:04 AM(UTC)  | Reason: Not specified

Kenai88
#73 Posted : Wednesday, August 3, 2011 10:48:30 AM(UTC)
Kenai88

Man

Was thanked: 2 time(s) in 2 post(s)
Em xin cảm ơn tác giả bài viết rất nhiều. Nhờ bài viết em thấy được phương pháp học của em là Sai. Và em phải thay đổi từ bây giờ
dao tao tu xa
#74 Posted : Saturday, August 13, 2011 11:04:34 AM(UTC)
dao tao tu xa

Woman

Cách của mình đơn giản lắm, mỗi ngày lúc nào rảnh mình mở nhạc, kênh truyền hình hay radio có đài tiếng anh, vừa làm việc vừa nghe, mới đầu như vịt nghe sấm nhưng sau đó nghe được mấy từ nhấn mạnh quan trọng, rồi từ từ hiểu được tí tí nội dung, góp gió thành bão các bạn à, hãy kiên trì nhé.

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 2:10:31 AM(UTC)  | Reason: Not specified

hongnguyen87
#75 Posted : Tuesday, September 6, 2011 11:44:58 AM(UTC)
hongnguyen87

Cám ơn bạn vì những thông tin bổ ích!!!

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 2:11:25 AM(UTC)  | Reason: Not specified

vananh2412
#76 Posted : Thursday, October 6, 2011 7:10:22 PM(UTC)
vananh2412

thay oi e buon qua.lop 12 roi ma em van chua tim duoc phuong phap hoc tieng anh co hieu qua

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 2:11:51 AM(UTC)  | Reason: Not specified

UnitedV
#77 Posted : Wednesday, October 26, 2011 5:31:41 PM(UTC)
UnitedV

Em cảm ơn thày rất nhiều. Mong rằng những phương pháp, những bài giảng của thày sẽ mãi tồn tại với thời gian...

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 2:12:29 AM(UTC)  | Reason: Not specified

rockfromchaien
#78 Posted : Thursday, December 8, 2011 11:45:10 AM(UTC)
rockfromchaien

Was thanked: 1 time(s) in 1 post(s)

Đúng là những lời khuyên bổ ích. Rất cám ơn thầy ^^

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 2:13:00 AM(UTC)  | Reason: Not specified

dzuidzui
#79 Posted : Tuesday, December 20, 2011 10:02:49 AM(UTC)
dzuidzui

Cám ơn Thầy, bài viết này rất hay, trước giờ học tiếng Anh vẫn luôn là nỗi lo của mình, nhất là bộ môn nghe nói, hix. Để cải thiện việc học tiếng Anh chắc mình phải cố hơn nữa và mong thầy có nhiều bài hay như vậy.

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 2:13:43 AM(UTC)  | Reason: Not specified

thomasdelange
#80 Posted : Saturday, December 24, 2011 4:30:30 AM(UTC)
thomasdelange

I think you should spend at least 2 hours everyday to listen to what you want (movies or music...), try to repeat what you listen to, blab, blab... You will see you improvement soon. Good luck

RIP my dear instructor

Forex - dich vu seo

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 2:14:11 AM(UTC)  | Reason: Not specified

xummua
#81 Posted : Monday, April 23, 2012 7:41:07 AM(UTC)
xummua

Tôi không dám khẳng định sẽ thành công trong việc học tập của mình sau khi đọc bài viết của bạn nhưng tôi dám chắc đây là một bước ngoặt trong phương pháp học ngoại ngữ của tôi,Theo quan điểm của tôi đây là một bài viết rất bổ ích và rất tâm huyết của tác giả. hay qua

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 2:26:11 AM(UTC)  | Reason: Not specified

meongolovely12
#82 Posted : Monday, May 7, 2012 6:06:31 AM(UTC)
meongolovely12

Rank: Member of HONOR

Woman

Was thanked: 309 time(s) in 156 post(s)

đúng là đọc bài phân tích của thầy mới thấy mình học ngược đời thật

e cảm ơn thầy nhiều ạ

híc,em không biết thầy đã...như vậy càng phải cảm ơn những gì thầy đã để lại cho bọn em ạ....

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 2:31:31 AM(UTC)  | Reason: Not specified

Phùng Bích
meongolovely12
NHÓM 01
MÃ SỐ 69-95
crocodile tears
#83 Posted : Sunday, May 13, 2012 2:01:30 PM(UTC)
crocodile tears

Was thanked: 3 time(s) in 1 post(s)
<p>
hay qu&aacute; thầy ạ !!! cảm ơn thầy</p>
maythucphamtp
#84 Posted : Wednesday, July 4, 2012 5:04:50 AM(UTC)
maythucphamtp

Man

Cảm ơn thầy đã có 1 topic rất hay.........................

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 2:32:23 AM(UTC)  | Reason: Not specified

policeIT
#85 Posted : Friday, August 24, 2012 5:14:38 AM(UTC)
policeIT

Cảm ơn thầy vì bài viết này, nó thật hay và bổ ích

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 2:33:01 AM(UTC)  | Reason: Not specified

victory4288
#86 Posted : Saturday, August 25, 2012 11:14:50 AM(UTC)
victory4288

Originally Posted by: wellfrog Go to Quoted Post

- Xóa bỏ kinh nghiệm nghe bằng chữ viết.
Nếu ta hỏi một em bé: cháu nghe bằng gì? Thì nó sẽ trả lời: Nghe bằng tai! Nếu ta bảo: “Cháu phải nghe bằng mắt cơ!” Chắc em bé tưởng ta … trêu cháu! Thế nhưng điều xảy ra cho nhiều người học tiếng nước ngoài là Nghe Bằng Mắt!

Thử nhìn lại xem. Trong giai đoạn đầu tiếp xúc với tiếng Anh, khi ta nghe một người nói: “I want a cup of coffee!”. Tức tốc, chúng ta thấy xuất hiện câu ấy dưới dạng chữ Viết trong trí mình, sau đó mình dịch câu ấy ra tiếng Việt, và ta HIỂU! Ta Nghe bằng MẮT, nếu câu ấy không xuất hiện bằng chữ viết trong đầu ta, ta không Thấy nó, thì ta … Điếc!

Sau này, khi ta có trình độ cao hơn, thì ta hiểu ngay lập tức chứ không cần phải suy nghĩ lâu. Thế nhưng tiến trình cũng chẳng khác nhau bao nhiêu, ta vẫn còn thấy chữ xuất hiện và dịch, cái khác biệt ấy là ta viết và dịch rất nhanh, nhưng từ một âm thanh phát ra cho đến khi ta hiểu thì cũng thông qua ba bước: viết, dịch, hiểu. Khi ta đi đến một trình độ nào đó, thì trong giao tiếp không có vấn đề gì cả, vì các câu rất ngắn, và ba bước đó được 'process' rất nhanh nên ta không bị trở ngại, nhưng khi ta nghe một bài dài, thì sẽ lòi ra ngay, vì sau hai, ba, bốn câu liên tục 'processor' trong đầu ta không còn đủ thì giờ để làm ba công việc đó. Trong lúc nếu một người nói bằng tiếng Việt thì ta nghe và hiểu ngay, không phải viết và dịch (tại vì ngày xưa khi ta học tiếng Việt thì quá trình là nghe thì hiểu ngay, chứ không thông qua viết và dịch, vả lại, nếu muốn dịch, thì dịch ra ngôn ngữ nào?), và người nói có nhanh cách mấy thì cũng không thể nào vượt cái khả năng duy nhất của chúng ta là 'nghe bằng tai'.

Vì thế, một số sinh viên cảm thấy rằng mình tập nghe, và đã nghe được, nhưng nghe một vài câu thì phải bấm ‘stop’ để một thời gian chết - như computer ngưng mọi sự lại một tí để process khi nhận quá nhiều lệnh - rồi sau đó nghe tiếp; nhưng nếu nghe một diễn giả nói liên tục thì sau vài phút sẽ ‘điếc’. Từ đó, người sinh viên nói rằng mình ‘đã tới trần rồi, không thể nào tiến xa hơn nữa! Vì thế giới này không stop cho ta có giờ hiểu kịp’!’(1)

Từ những nhận xét trên, một trong việc phải làm để nâng cao kỹ năng nghe, ấy xóa bỏ kinh nghiệm Nghe bằng Mắt, mà trở lại giai đoạn Nghe bằng Tai, (hầu hết các du học sinh ở nước ngoài, sau khi làm chủ một ngoại ngữ rồi từ trong nước, đều thấy ‘đau đớn và nhiêu khê’ lắm khi buộc phải bỏ thói quen nghe bằng mắt để trở lại với trạng thái tự nhiên là nghe bằng tai! Có người mất cả 6 tháng cho đến 1 năm mới tàm tạm vượt qua).
HÃY NGHE BẰNG TAI, ĐỪNG NGHE BẰNG MẮT!
( Duy nhien)

Cảm ơn thầy và wellfrog vì bài viết rất hay và bổ ích nhưng mình vẫn thắc mắc là làm sao nghe không bằng chữ viết được. vì nếu khi nghe tiếng anh mà trong đầu ta không hiện ra chữ đó thì mình không thể nào hiểu được (có thể chỉ cần hiện ra 1 vài chữ quan trọng thôi và không cần dịch ra tiếng việt). mình cũng không hình dung ra là nếu mình không có những chữ đó trong đầu thì sao mà hiểu và nếu như vậy thì trong đầu mình lúc này sẽ hình dung ra cái gì nữa???
victory4288
#87 Posted : Monday, August 27, 2012 10:20:16 AM(UTC)
victory4288

Originally Posted by: trungduong4288 Go to Quoted Post
Cảm ơn thầy và wellfrog vì bài viết rất hay và bổ ích nhưng mình vẫn thắc mắc là làm sao nghe không bằng chữ viết được. vì nếu khi nghe tiếng anh mà trong đầu ta không hiện ra chữ đó thì mình không thể nào hiểu được (có thể chỉ cần hiện ra 1 vài chữ quan trọng thôi và không cần dịch ra tiếng việt). mình cũng không hình dung ra là nếu mình không có những chữ đó trong đầu thì sao mà hiểu và nếu như vậy thì trong đầu mình lúc này sẽ hình dung ra cái gì nữa???

Không thấy ai trả lời hết trời.
JasonGosling
#88 Posted : Tuesday, October 23, 2012 3:34:46 PM(UTC)
JasonGosling

Originally Posted by: victory4288][QUOTE=trungduong4288 Go to Quoted Post

Không thấy ai trả lời hết trời.[/quote]

Hi victory, mình trả lời bạn nhé

Mình đã đọc bài của thầy và mình cũng thực hành giống thầy bảo. Dĩ nhiên đã thấy kết quả tốt lên trông thấy. Mình nghĩ ý thầy ở đây là khi nghe đừng quan tâm quá là mình nghe cái gì, mà hình thành phản xạ nghe bằng tai và hiểu được nó là cái gì, thay vi nghe rôi hình dung nó là chữ gì rồi mới hiểu nó là cái gì.

Tuy nhiên nói là vậy thôi chứ người mới học bao giờ chả nghe -> hình dung là chữ gì -> rồi hiểu

Vậy muốn luyện thì phải làm thế nào??? Theo mình bạn cứ mở tiếng Anh ra (bất kỳ cái gì là tiếng Anh ra) rồi ko cần quan tâm nó nói cái gì (cái này gọi là tắm âm thanh gì đấy đấy). Sau đó, dần dần nó tự thấm vào mình lúc nao ko hay -> dần dần sẽ có cái phản xạ là nghe -> hiểu , chứ ko phải nghe -> hình dung -> hiểu

Đẹp nhất theo mình vẫn là xem phim nước ngoài, vừa có trò vui tiêu khiển, vừa luyện nghe )

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 9:10:44 AM(UTC)  | Reason: Not specified

1 user thanked JasonGosling for this useful post.
b3ngen on 11/5/2013(UTC)
hoangthienlinh
#89 Posted : Thursday, November 8, 2012 10:11:49 AM(UTC)
hoangthienlinh

<p>
cam on thay rat nhieu! hom nay em da that su tim duoc phuong phap hoc tot nhat cho minh. chuc thay nhieu suc khoe va thanh cong trong cuoc song!</p>
Lien Lyl
#90 Posted : Friday, November 9, 2012 4:35:43 PM(UTC)
Lien Lyl

Woman
Viet Nam

Chào thầy và các bạn, dạo này em hay nghe đài vov5 các chương trình phát thanh tiếng anh nhưng do người việt đọc thì phải. Cho em hỏi là nghe nhiều như vậy có tốt không hay lên luyện nghe các chương trình mà do chính người bản xứ phát âm. Em cảm ơn!

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 11:13:24 AM(UTC)  | Reason: Not specified

xgiang001vn
#91 Posted : Tuesday, November 13, 2012 11:46:38 AM(UTC)
xgiang001vn

Was thanked: 7 time(s) in 2 post(s)

Đây là bài viết khiến tôi cảm thấy việc học anh văn đối với tôi là điều có thể cân đo đong đếm được thời gian. Nhưng tôi có một vấn đề ?

Đúng 1 tuần nữa là tròn 5 tháng tôi nghe tiếng anh liên tục 8-12 tiếng trên ngày, tôi làm trong lĩnh vực công nghệ thông tin nên ngồi trước máy tính đồng nghĩa với nghe tiếng anh, và khi ngủ cũng đồng nghĩa với nghe tiếng anh. Với 5 tháng này tôi nghe đài radio washington DC liên tục, nếu có ngày nào không nghe có thể chỉ tính trên đầu ngón tay. Bây giờ tôi có thể chắc rằng những âm thanh lạ lầm đó là những thứ quen thuộc đến rõ ràng, khi để ý tôi có nghe được gần như bất kì từ nào họ nói. Trong đó có một số tôi biết nghĩa tiếng việt và đa số là không biết nghĩa. Nhân tiện tôi xin gởi lời cảm ơn  chân thành đến thầy về bài viết, bài viết này đã  đã giúp cho tôi tìm ra key để đọc anh văn. Tuy nhiên đây chỉ là chặng đầu tiên của chuỗi learning.

Vấn đề của tôi là nghe radio tôi chẳng hiểu được gì nhiều những gì họ nói, mặc dù tôi nghe rõ ràng từng từ từng từ. Còn xem phim thì ngược lại, tôi không thể tập trung nghe từng từ nhưng tôi cảm nhận được những gì bộ phim muốn thể hiện nghĩa là tôi hiểu được.

Và tôi nên làm gì tiếp theo ? đây là thời gian tôi nghĩ rằng có thể bắt đầu một phương thức tương tác nội dung khác. Có thể sẽ kết hợp để nghe radio và xem phim khi có thời gian rãnh rỗi. v.v...

Mong nhận được trả lời từ những người đã trải qua khoảng thời gian như tôi. Hoặc có thể giải thích cho tôi hiểu.

Cảm ơn.

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 11:15:25 AM(UTC)  | Reason: Not specified

2 users thanked xgiang001vn for this useful post.
abcxyz76 on 11/22/2012(UTC), yiruma asakura on 6/5/2013(UTC)
moon light
#92 Posted : Thursday, November 22, 2012 7:49:13 AM(UTC)
moon light

Rank: Member of HONOR

Was thanked: 36 time(s) in 18 post(s)

Mình nghĩ bạn nên đọc kỹ lại các bài viết của Thầy Duy Nhiên. Theo như bạn viết thì bạn chỉ mới thực hiện một phần rất nhỏ trong phần đầu tiên trong chuỗi bài viết 3 phần của Thầy, bạn chỉ mới "Nghe thụ động" "Tắm ngôn ngữ" thôi. Những gì bạn cần làm tiếp theo mình nghĩ chính bạn sẽ tìm ra câu trả lời trong các bài viết của Thầy.

Chúc bạn nhanh chóng tìm được lời giải cho mình.

Edited by user Wednesday, May 8, 2013 11:15:53 AM(UTC)  | Reason: Not specified

"Pay it forward!"
Ms.Noteka
#93 Posted : Tuesday, May 7, 2013 10:38:54 PM(UTC)
Ms.Noteka

Was thanked: 8 time(s) in 2 post(s)
Thưa GS Duy Nhiên. Con đã đọc thật kỹ phương pháp nghe của GS. Con nguyện thực tập thật cẩn thận để thể hiện lòng thành tâm nguyên vẹn của kẻ hậu sinh.

Kính nguyện GS an lạc.
Cô giáo trẻ. Là con chim nhỏ, đến từ núi lạ, ngứa cổ hót chơi ... , nhưng sẽ giúp các em học thiệt!
Real_Time
#94 Posted : Wednesday, May 22, 2013 8:48:30 PM(UTC)
Real_Time

Biết đến forum thông qua bạn bè.
Đây là lần thứ 2 em say mê đọc, cảm nhận 1 bài viết rất rất bổ ích, có sức hút, mang đến cách học tiếng anh hiệu quả, tự nhiên cho người Việt Nam.
Dù biết thầy đã đi xa, nhưng em vẫn muốn nói cảm hơn thầy, cảm ơn những kinh nghiệm, tâm huyết của thầy. Em mong những hoài bão, những dự định của thầy sẽ được thế hệ trẻ hiểu, tiếp bước.
Mong nhiều bạn trẻ Việt Nam biết được tâm huyết của thầy về tiếng anh để có lối tư duy về phương pháp học đúng đắn nhất Smile
Thầy mãi trong tim thế hệ trẻ.
p/s: Em xin phép được post bài viết của thầy lên forum sinhvientaichinh (lấy nguồn englishtime)
 1 user thanked Real_Time for this useful post.
hoangyen on 1/7/2014(UTC)
bonby
#95 Posted : Wednesday, June 26, 2013 8:28:20 AM(UTC)
bonby

Cảm ơn bài viết của thầy nhiều lắm.Con sẽ áp dụng vì trình độ nghe của con quá dở
Cảm ơn thầy vì bài viết rất bổ ích này 
pvphung89
#96 Posted : Saturday, July 20, 2013 9:44:30 PM(UTC)
pvphung89

Thật sự bài viết của thầy rất hay, rất khoa học và rất kinh nghiệm.  Mình đang luyện hằng ngày theo phương pháp của Thầy, hy vọng 1 năm sau tình hình sẽ cải thiện đáng kể.  
sango156
#97 Posted : Monday, July 29, 2013 2:30:41 PM(UTC)
sango156

great! Now I understand more about how to listen to English, I will remember and practice.
sago
dinhchi27
#98 Posted : Saturday, August 17, 2013 10:36:02 PM(UTC)
dinhchi27

Man

cảm ơn thầy, rất ý nghĩa ạ 
phuonghang164
#99 Posted : Monday, August 19, 2013 11:28:21 PM(UTC)
phuonghang164

Cám ơn thầy nhiều. Bài viết của thầy rất có ích với tụi em Smile
xgiang001vn
#100 Posted : Friday, August 30, 2013 11:06:15 PM(UTC)
xgiang001vn

Was thanked: 7 time(s) in 2 post(s)
Originally Posted by: xgiang001vn Go to Quoted Post

Đây là bài viết khiến tôi cảm thấy việc học anh văn đối với tôi là điều có thể cân đo đong đếm được thời gian. Nhưng tôi có một vấn đề ?

Đúng 1 tuần nữa là tròn 5 tháng tôi nghe tiếng anh liên tục 8-12 tiếng trên ngày, tôi làm trong lĩnh vực công nghệ thông tin nên ngồi trước máy tính đồng nghĩa với nghe tiếng anh, và khi ngủ cũng đồng nghĩa với nghe tiếng anh. Với 5 tháng này tôi nghe đài radio washington DC liên tục, nếu có ngày nào không nghe có thể chỉ tính trên đầu ngón tay. Bây giờ tôi có thể chắc rằng những âm thanh lạ lầm đó là những thứ quen thuộc đến rõ ràng, khi để ý tôi có nghe được gần như bất kì từ nào họ nói. Trong đó có một số tôi biết nghĩa tiếng việt và đa số là không biết nghĩa. Nhân tiện tôi xin gởi lời cảm ơn  chân thành đến thầy về bài viết, bài viết này đã  đã giúp cho tôi tìm ra key để đọc anh văn. Tuy nhiên đây chỉ là chặng đầu tiên của chuỗi learning.

Vấn đề của tôi là nghe radio tôi chẳng hiểu được gì nhiều những gì họ nói, mặc dù tôi nghe rõ ràng từng từ từng từ. Còn xem phim thì ngược lại, tôi không thể tập trung nghe từng từ nhưng tôi cảm nhận được những gì bộ phim muốn thể hiện nghĩa là tôi hiểu được.

Và tôi nên làm gì tiếp theo ? đây là thời gian tôi nghĩ rằng có thể bắt đầu một phương thức tương tác nội dung khác. Có thể sẽ kết hợp để nghe radio và xem phim khi có thời gian rãnh rỗi. v.v...

Mong nhận được trả lời từ những người đã trải qua khoảng thời gian như tôi. Hoặc có thể giải thích cho tôi hiểu.

Cảm ơn.

Thời gian như dòng chảy cuốn đi mọi thứ mà nó đi qua. Mới ngày nào tôi còn hào hứng đọc bài viết này, 5 tháng sau tôi xuất hiện để confirm lại việc học chăm chỉ của tôi và kết quả đạt được, kèm theo một vài câu hỏi. Và bây giờ là 14 tháng kể từ thời điểm tôi đọc bài viết này. Nhưng làm thế nào để nghe tin người viết bài viết này đã qua đời. Có điều gì đó buồn trong tôi, tôi sẽ không bao giờ quên người viết bài viết này. Tôi không biết về thiên đường phía bên kia thế giới, nhưng tôi biết rằng cuộc sống hiện tại sẽ nhiều người sử dụng hữu ích đều này. Và những gì tôi có thể nói là cảm ơn thầy rất nhiều and rest in Peace. Đều tôi có thể làm là tiếp tục bổ xung tính logic và thực nghiệm cho phương pháp này.

Tôi bắt đầu từ không có gì về tiếng anh, lần gần nhất liên quan đến thi cử tiếng anh mà tôi còn nhớ là tôi giữ thói quen chọn hình Sin khi đánh trắc ngiệm tiếng anh, việc này đã dẫn đến nợ môn (tất nhiên nợ môn không có gì to tát cả, lần này nợ môn nói chung là thầy cô coi thi hơi khó thôi, và tôi cũng hay nợ môn nên tôi nghĩ nợ môn là điều lớn lao - Cơ bản khi học đại học tôi chẳng biết tại sao phải ngồi vào lớp mỗi buổi sáng cả). 3 Năm sau kể từ thời điểm gần nhất thi cử tiếng anh đó, khả năng tiếng anh của tôi có thể nói là xấp xỉ 0, yên tâm tôi học lĩnh vực khoa học tự nhiên và không ai thiếu đam mê học tiếng anh bằng lĩnh vực này đâu. Và khi bạn không biết nghe, không biết nói, không biết từ vựng nhiều, không biết ngữ pháp v.v.. ít nhất bạn cũng đang 25t ở thời điểm đó, nếu nghĩ về việc tự học tiếng anh để nghe nói được mọi thứ với người Mỹ chắc đó là một câu chuyện cười. Vậy bạn làm thế nào ? 

Lẽ ra tôi là nhân vật trong câu chuyện cười đó nhưng vì đọc được bài viết này, nên tôi tin vào việc có thể tạo ra một câu chuyện khác, một câu chuyện mà có thể bạn mong là nhân vật chính. Và câu chuyện bắt đầu

Thời gian mà tôi bắt đầu nghe là tháng 6/2012, sau 5 tháng nghe liên tục, tôi nghe đài washington. Tôi có cảm giác khi tập trung là nghe được từ rõ ràng, chỉ có điều ko biết nó có nghĩa gì và coi phim thì hoàn toàn không hiểu, chỉ đơn giản là cảm thấy hiểu. Đây là một cảm giác như là đạt được một cái gì đó sau 5 tháng, tôi muốn nói với mọi người xung quanh rằng "xem kìa tôi nghe ra được âm thanh, còn bạn thì không nghe ra được". Một cảm giác rất hứng phấn với thành quả. Nhưng bạn biết không, 1-2 tháng đầu tôi cảm thấy phải ngồi nghe thế ngày không thể nào còn việc nào đáng chán hơn. Tôi muốn tự động viên bằng cách tìm xem có ai học theo cách này mà work không ? Nhưng tôi không thấy, tôi thấy đa số là cảm ơn phương pháp hay, giờ thì mình đã hiểu, oh giải thích đáng kinh ngạc v.v... chẳng ai nói rằng họ đã học theo 1 năm và giờ họ có trình độ thế nào cả. Và tôi tiếp tục niềm tin rằng phương pháp sẽ work, hãy cố lên hãy cố lên. 5 tháng đầu tiên đã qua. Kết quả thế nào bạn đã biết, nghe được âm tốt qua radio, nhưng không hiểu gì hết, xem phim thì tập trung vào phim nhiều hơn là vào âm nên thành ra xem phim không nghe được nhiều.

7 tháng tiếp theo, tức là 12 tháng kể từ ngày học. Bạn đoán xem 1 năm kể từ ngày nghe nghe nghe, tôi đạt được gì ? lúc bắt đầu học tôi đã mơ về 1 năm sau theo phương pháp này tôi có thể nghe được mọi thứ, điều đó thật sự amazing, nó thúc đẩy việc học tập, chỉ cần nghe nghe mọi giờ trong ngày. Và tại thời điểm một năm sau, cuộc sống không như một giấc mơ, ý nghĩ về việc nghe mọi thứ sau một năm hoàn toàn không có thực. Tôi thật ra đã nghe tốt hơn, xem phim nghe được nhiều hơn và hiểu hơn so với 7 tháng trước. Nhưng đây không phải là một bước tiến, mà chỉ đơn giản là tốt hơn, tôi rõ ràng còn gặp quá nhiều khó khăn trong việc nghe và hiểu, điều đó khiến tôi thất vọng. Tại sao phân tích của người viết bài logic như thế, thực tế như thế mà kết quả tôi đạt được hoàn toàn không như mong đợi ? Tôi đã dành 1 năm để tin tưởng điều này, và giờ tôi đang lung lay. Bạn nghĩ xem bạn sẽ làm gì tiếp theo ?

Hãy nghĩ về việc một đứa trẻ học tiếng anh, nó không chỉ nghe, mà nó còn nhìn và thấy cảm xúc của người nói. Nó giao tiếp với người khác mỗi ngày bằng cảm xúc, và thấy họ làm, thấy họ nói, điều đó khiến nó nhớ chứ không phải vì nó nghe nghe nghe mà nó nhớ và giúp bộ não nó xử lý được. Và đó là điều thiếu trong bài phân tích của tác giả, tin tôi đi bạn nghe nghe nghe đoạn nào đó trong vòng 1 năm bạn chỉ nghe được đoạn đó thôi, và rồi bạn chỉ xử dụng trí nhớ ấy như bảng cửu chương 3 nhân 3 bằng chín, không một tí cảm xúc nào trong trí nhớ đó cả, không một trí tưởng tượng trong trí nhớ, không một niềm tin trong trí nhớ. Với giả thuyết này tôi đem bộ phim Jason Bourne (1 bộ phim hành động khá dễ nghe) ra để test, tôi sẽ nhìn kỹ vào miệng của nhân vật, tập trung vào cảm xúc và miệng nhân vật từ đầu đến cuối phim, để xem sau hơn 1 năm không đạt được nhiều điều lần này có khác biệt. Amazing, điều đúng rồi cuối cùng cũng xãy ra. Tôi đã nghe hết, quá cool, hiểu hết nội dung theo cách tiếng anh, không phải theo cách ngẫm nghĩ theo tiếng Việt, mọi thứ như rõ ràng trước mắt có thể chạm vào được ngôn ngữ, test thêm bộ phim Matrix nữa, tôi có kết quả tương tự. Và key lại chính là nằm ở việc nhìn nữa, không chỉ là việc nghe. Key nằm ở cảm xúc nữa, không chỉ là nghe như máy, điều đó thay đổi cách tôi học tiếng anh và nâng cấp phương pháp này.

14 tháng trước tôi không thể nghe được 1 câu tiếng anh trên phim, tôi không nói bây giờ tôi có thể nghe được tất cả. Nhưng bây giờ âm thanh rất thân thiện, tôi nghe được phần lớn khi nhìn vào miệng của họ và hiểu trong tiếng anh, không phải hiểu trong tiếng việt, trong một lúc ngũ mơ màng tôi đã nghe câu :"How do you do that" và tỉnh dậy để tiếp tục giải quyết công việc đang chưa có hướng giải quyết, bạn đã từng mơ có vài câu tiếng anh trong giấc ngủ của mình. Bạn chưa ? Hãy thử xem, có thể ngày nào đó gần đây.

Giang Nguyễn.

Edited by user Friday, August 30, 2013 11:26:50 PM(UTC)  | Reason: Lỗi chính tả

5 users thanked xgiang001vn for this useful post.
cucku on 8/30/2013(UTC), Gios on 9/5/2013(UTC), haluuson on 12/16/2013(UTC), ptcat on 12/31/2013(UTC), hoangyen on 1/7/2014(UTC)
ngunutamkinh
#101 Posted : Saturday, October 5, 2013 6:49:44 PM(UTC)
ngunutamkinh

Không phải là thiếu sót của thầy bạn xgiang001vn ah, mà là bạn thiếu sót khi không đọc kỹ bài của thầy thì có.
Hãy xem lại đi:
"2 - Nghe với hình ảnh động.
Nếu có giờ thì xem một số tin tức bằng tiếng Anh (một điều khuyên tránh: đừng xem chương trình tiếng Anh của các đài Việt Nam, ít ra là giai đoạn đầu, vì xướng ngôn viên Việt Nam, phần lớn, nói rất gần với âm Việt Nam (kể cả pronunciation), nên mình dễ quen nghe, và từ đó lỗ tai mình lại hỏng, về sau lại khó nghe người bản xứ nói tiếng Anh - thế là phải học lại lần thứ hai!). Các hình ảnh đính kèm làm cho ta ‘hiểu’ được ít nhiều nội dung bản tin, mà không cần phải ‘dịch’ từng câu của những gì xướng ngôn viên nói. Bạn sẽ yên tâm hơn, sau khi nghe 15 phút tin tức, tự tóm lược lại, thì thấy rằng mình đã nắm bắt được phần chính yếu của nội dung bản tin. Và đây là cách thứ hai để tắm ngôn ngữ. "
Nhưng dù sao cũng chúc mừng bạn đã thành công và điều này chứng tở phương pháp của thầy là số 1.

bemeo612
#102 Posted : Thursday, October 24, 2013 5:32:21 AM(UTC)
bemeo612

Kĩ năng nghe của em thì tệ cấp vũ trụ
haluuson
#103 Posted : Monday, December 16, 2013 9:31:38 AM(UTC)
haluuson

To xgiang001vn: Theo mình; thứ nhất bạn nghe thụ động nhiều hơn nghe chủ động, nếu không kèm theo script và không nhìn thấy cái chữ chứa nội dung ẩn sau âm thanh thì khó mà tiến xa được, đúng hơn là khó mà tiến nhanh được. Thứ hai là tại sao bạn không bắt đầu với việc nghe từ dễ đến khó? Hiểu những thứ đơn giản, gần gũi trước tiên?

To bemeo612: Ai cũng nghe được, và cần nhiều thời gian, công sức luyện tập để nghe được. Cố lên em.

Nếu còn ai chưa biết bắt đầu từ đâu, chưa biết học như thế nào thì mình khuyên nên theo topic này, hoàn toàn thuận theo phương pháp của thầy Duy Nhiên, ( hvaonline.net > forum > http://www.hvaonline.net/hvaonline/posts/list/41753.hva Wink Các tài liệu đều có trên facebook của nhóm cho các bạn chịu khó tìm tòi

Edited by user Monday, December 16, 2013 9:35:27 AM(UTC)  | Reason: Not specified

1 user thanked haluuson for this useful post.
ptcat on 12/31/2013(UTC)
DuaConXaXu
#104 Posted : Friday, March 7, 2014 1:56:09 PM(UTC)
DuaConXaXu

Tôi năm nay 26 tuổi; cách đây 4 năm; tôi đang bế tắc trong việc học nghe tiếng anh; thì vô tình 1 hôm đọc được bài này của thầy Trần Duy Nhiên, được em trai tôi in ra giấy để đọc; Sau đó tôi đã thực hiện theo trong suốt 4 năm, cho đến giờ. Tôi thấy phương pháp này, với bản thân tôi, LÀ CÓ HIỆU QUẢ. Trong lúc làm theo, cũng đã trải qua nhiều lúc cảm thấy muốn buông xuôi; vì đa số tôi toàn nghe thụ động; nên mất nhiều time, mà ko thấy tiến bộ mấy nên chán. Nhưng cứ mỗi lần chán thì tôi lại nghỉ khoảng 1 tháng mới nghe khoảng 5-6 ngày, lại nghỉ 1 tháng rồi nghe lại, sẽ không bị chán. Giờ là 4 năm thì tôi cũng có 1 khả năng nghe kha khá, cảm giác thoải mái "kinh khủng", tôi nghe lại những bài ngày xưa mà ko hiểu gì, giờ nghe lại rõ ràng 80-90%; cảm giác như "trả thù" đc bài đó ^^.

CẢM ƠN VẬN MAY ĐÃ ĐƯA TÔI ĐỌC ĐƯỢC BÀI VIẾT CỦA THẦY KHI TÔI CÒN TRẺ.
Beckham Phu0ng
#105 Posted : Friday, March 14, 2014 9:11:40 PM(UTC)
Beckham Phu0ng

very cool!
Users browsing this topic
Guest (5)
11 Pages<12345>»
Forum Jump  
You cannot post new topics in this forum.
You cannot reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Today: 29,069 Yesterday: 28,047 Total: 74,855,539