Most Viewed Topics
Beautiful autumn
2010-04-03T09:52:13Z

Bổng cảm thấy chán nản, nhìn thấy trước mắt mình một con đường mù mịt, lòng tin chạy đâu mất, thấy nghi ngờ khả năng của mình, cả tấm lòng của người bên cạnh, cảm thấy mình đơn độc, rớt vào hố sâu... Ngước nhìn lên trên, suy nghĩ, tôi quyết định đi tìm niềm tin.

Con đường sẽ sáng sủa hơn, nếu mình tin mình sẽ làm được, tự hỏi chính mình đã làm được gì trong thời gian qua... tự an ủi mình bằng chỉnh những điều ấy

Mình có tin chính mình không? Tin như thế nào? Tin mình sẽ chiến đấu kiên cường hay chỉ là kẻ phấn khởi tiến lên một cách ồ ạc, để rồi bị dập tắt bằng một khúc co, một khúc cây cản lối và mình khựng lại, chùn bước, ngờ vực chính mình và những niềm tin bên cạnh...

Mình có tin bạn bè không? Ai là bạn bè? Họ có đáng tin không? Nên chăng mình cần đánh giá lại họ hay mình tự hỏi mình "họ quan tâm mình để họ được gì: lợi ích hay niềm vui" cũng giống như mình, quan tâm người mình yêu quí là lợi ích hay niềm vui...

Rồi tôi khởi hành một ngày đi tìm niềm vui...

Nơi ấy có hoa tươi, cây xanh tốt: chúng là cây cỏ vẫn khoe sắc giữa cuộc đời? Tại sao mình thì không?

Nơi ấy mọi người vui vẻ: một lớp học mầm non của các em mẫu giáo, tay cập tập vẻ, đội lên đầu xinh xắn, đi theo hàng lối và vẫn hoàn thành được bài tập vẻ của mình, một nhóm sinh viên đang chơi trò chơi tập thể, một nhóm khác đang diễn kịch, các bạn nam kia ngồi đánh đàn, một vài nhiếp ảnh đang chụp phong cảnh, các em nhỏ đang chơi trò chơi.... Một em trong số đó tập cho mình lắc "Em đứng lắc không cần dịn tay được nè" còn mình thì không làm được, đứng lên cái đĩa đó...nó quay vòng vòng...

Nơi ấy có những tiếng cười: đó là chuyến dạo chơi cuối tuần của những gia đình, cặp tình nhân, nhóm bạn... Nơi ấy làm cho mình mỉm cười đón nhận cuộc sống "ờ, nó cũng đẹp làm sao"

Rồi tôi tình cờ xem một bộ phim về thời chiến tranh thế giới thứ 2: Phim nói về cuộc chiến đấu giữa con người với con người: về cuộc tranh giành vật chất, về sự phân biệt chủng tộc, phân biệt tình cảm giữa người với người để mưu cầu hạnh phúc. Để rồi một ngày, họ đạt được cuộc sống mong đợi, thì cũng là lúc thế giới biến đổi không còn như trước. Cái mà họ nhận ra mình cần giữ chính là giá trị cuộc sống của mình: là yêu thương, bảo vệ những người thân yêu bên cạnh; là hạnh phúc và giá trị được sống bên họ...

Dẫu vui hay buồn ta cũng trải qua một ngày, sao không chọn niềm vui? Ờ, thì ra, cần phải vui với cái mình đang có, cần phải gìn giữ những gì bên cạnh mình. Sống hết lòng với chính mình và mọi người  trong hôm nay để cùng nhau vui bước :)

Cuộc sống phải có những lúc gập ghềnh, để ta biết ta cần gì? cần ai? Và ai đang thực sự quan tâm ta... 🙂

Sponsor
English Time
thienthianhle
2010-04-06T10:21:53Z

Wise thought, i like it, that's how we should live our life,  always be optimistic !

Keep smiling - it's one of the best way to advertise God !