Most Viewed Topics
PhuongMinhVy
2006-04-11T08:14:35Z
Nhiều người thích hoa sen ở sự tinh khiết "gần bùn mà chẳng hôi tanh mùi bùn", người thì không thích, cho là "con nhà tông" đã "không giống lông" mà cũng chẳng thèm "giống cánh" cho rằng sen thuộc nòi quên nguồn quên cội, phủ nhận nguồn gốc của mình. Tôi không bình luận về quan điểm, "chín người mười ý" mà. Câu chuyện mà tôi post lên đây không chỉ viết về hoa sen, không chỉ nói về mẹ, mà còn... nhiều hơn thế nữa, bạn đọc thử xem, suy nghĩ của tôi có giống của bạn chút nào không?

HƯƠNG SEN

Mẹ nó thích nhất hoa sen - những bông hoa vẫn giữ mùi thơm thanh khiết giữa chốn bùn nhơ. Lúc nó còn nhỏ, mỗi lần đi học về ngang ao sen làng, nó đều xuống ao để lựa cho mẹ nó những bông hoa đẹp nhất. Khi nó phạm lỗi, nó bèn hái một bó sen tuyệt đẹp tặng mẹ, giọng nó run run, “Mẹ tha lỗi cho con nghen mẹ!” Và mẹ nó cười thật tươi, xí xoá lỗi lầm cho nó.

Nó đi học xa. Rồi mẹ nó mất. Ao sen làng bị người ta lấp để xây những khi nhà mới. Ngày giỗ đầu của mẹ, nó muốn hái những bông sen đẹp nhất kính mẹ, - nhưng nó không thể. Nó nghe hương sen ao làng như quyện vào nhang khói bàn thờ.

Mẹ vẫn dạy nó: Hãy học cách sống nơi hoa sen. Mắy nó rưng rưng, thầm gọi: Mẹ ơi!...

Võ Hoàng Phương Thảo

Sponsor
English Time